คลอดลูกสาวครบ 18วันแล้ว น้ำคาวปลาอยู่ดีๆก็มีสีแดงสด มีลิ่มเลือด

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตสอบถาม พอดีคลอดลูกสาวครบ 18 วันแล้ว น้ำคาวปลายังไหล แต่ก็ไหลออกมาไม่มากนะคะ แต่สียังเป็นแดงสดอยู่ แต่ว่าเมื่อวานเผลอไปทำกิจกรรมหลายอย่าง และขยับตัวค่อนข้างบ่อย ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม ตื่นเช้ามา ก็รู้สึกปวดเจ็บๆ เหมือนวันแรกๆที่คลอดน้องเลยค่ะ แล้วก็ช่วงเย็นวันนี้ ก็มีลิ่มเลือดออกมาด้วย เลือดก็เยอะขึ้นจากปกติ ลิ่มเลือดเป็นก้อนใหญ่ประมาณ 1 เซนค่ะ ไม่รู้ว่าแม่คนอื่นเคยเป็นไหมคะ ที่ผ่านไป10กว่าวันน้ำคาวปลายังแดงสดอยู่ นี่เป็นอาการตกเลือดหลังคลอดไหมคะ

2 Các câu trả lời

TapFluencer

เราเองก็เป็นนะคะแม่ แต่ไม่มีลิ่มเลือดออกมาจะมีแค่เลือดออกมาเต็มผ้าอนามัยช่วง 2 สัปดาห์หลังคลอด แต่ตอนนี้ก็หายแล้วค่ะเป็นได้ 24 วันหลังคลอด อาจจะเป็นเพราะแม่ทำกิจกรรมเยอะเกินไปและมดลูกยังไม่เข้าอู่ อาจจะทำให้มดลูกอักเสบได้ แนะนำให้แม่ไปหาหมอนะคะ

กลับไปหาหมอค่ะ มีคนรู้จักเป็นแบบนี้ สรุปคือมดลูกอักเสบเจอก่อนเลือด1.7ซม จากรอยโรคเก่าที่เคยเป็นช็อคโกแลตซีตค่ะ ต้องแอดมิดให้ยาฆ่าเชื้อหลายวันเลยค่ะ