260 Các câu trả lời

ไม่รู้ค่ะ. แต่ตอน 8 วีค มีภาวะแท้งคุกคาม เลยไม่กด้บอกใคร เพราะกลัวว่าบอกไป แล้วถ้าเกิดน้องไม่อยู่ขึ้นมา คนที่ร่วมยินดีเขาจะรู้สึกแย่ไปด้วย. เลยริให้น้องแข็งแรงดีผ่านช่วงนี้ไป เลยมีบอกบ้าง. แต่ไม่ได้ประกาศผ่านสื่ออะไรขนาดนั้นค่ะ

ส่วนตัวเราบอกนะ คนรอบข้างหัวหน้างานเพื่อนร่วมงาน จะได้เข้าใจ เราเลย หัวหน้า ใช้งาน เบาๆ เวลาเราเหนื่อย เวียนหัว อ๊วก แกก็ไล่ไปหานอน พักผ่อน เวลาไปหาหมอ บอกเขาเขาก็ได้รุ้ ได้ระวังตัวมากขึ้นด้วย ได้แชร์ประสบการ คนรอบข้างด้วย

สาเหตุที่มีความเชื่อว่าต้องพ้น 3 เดือน ถึงบอกได้ว่าตั้งท้อง เพราะโลราญการแพทย์ยังไม่พัฒนาค่ะ และช่วง 3 เดือนแรกเป็นช่วงที่น้องจะหลุดง่ายที่สุด เป็นเรื่องของธรรมชาตคัดสรรค่ะ ถ้าน้องไม่สมบูรณ์ก็จะหลุดในช่วงนี้ (อันนี้หมอบอกมา)

รู้ว่าท้อง7 วีค บอกตั้งแต่หัวซอยยันท้ายซอยค่ะ โทรไปบอกญาติ ที่ต่างจังหวัดอีก จน6 เดือนแล้วยังปกติดีทุกอย่างค่ะ จะแท้งไม่แท้งขึ้นอยู่กับร่างกายแม่ และการใช้ชีวิตประจำวันค่ะ เชื่อโบราณมากจะเครียดเอาค่ะ เชื่อหมอจะดีกว่า

แม่บ้านนี้ก็ท้อง3แล้วค่ะบอกหมดเลยค่ะตั้งแต่เดือนครึ่งท้องคนที่2ก็บอกตั้งแต่เร่ิมแพ้ค่ะคุณแม่ดูแลตัวเองทำปกติไม่ต้องกังวลตอนนี้แม่บ้านนี้ได้15wแล้วค่ะ4เดือนครึ่งแล้วไม่เป็นอะไรหรอกค่ะยิ่งคิดยิ่งทำให้เรากลัว

ไม่บอกคนอื่นก็รู้ค่ะ สภาพร่างกายเราเปลี่ยน และที่สำคัญเราต้องออกไปทำงาน คนที่ทำงานสนิทจริงๆ ต้องบอกค่ะ เค้าจะช่วยดูแลเราด้วย ออกนอกบ้านคนอื่นต้องรู้บ้างค่ะ สำคัญคุณแม่ต้องเชฟ ดูแลตัวเองให้ดีที่สุดค่ะ

เป็นความเชื่อส่วนบุคคล ไม่ได้บอกเพราะตอนแรกมีภาวะแท้งคุกคาม ถ้า บอกไปแล้วเกิดหลุด ขี้เกียจตอบคำถาม ให้ผ่านวิกฤตค่อยบอก สรุปเลยไม่ได้บอกใคร ที่ทำงานก็รู้จากการเห็นท้องโตแล้ว เป็นอะไรที่ เซอร์ไพรส์ดี

เคยแท้งจะรู้คะคือไม่อยากบอกก่อน เพราะพอแท้งคนที่รู้ว่าท้องก็จะถามกี่เดือนแล้วใกล้คลอดยังประมาณนี้เราก็จะคิดแล้วเสียใจอีกซ้ำๆใครถามก็ต้องเล่าเรื่องเดิมที่ไม่อยากเล่าแท้งหรือเพราะอะไรยังไงบาๆๆๆ

VIP Member

เราไม่เชื่อค่ะ แต่ต้องทำ พ่อแม่สามี และแม่เราเองสั่งไว้ ขนาดพ้น 3 เดือนแล้ว ยังปรามเราไม่ให้โพสต์ ไม่ให้พูดถึงลูกเยอะ แต่ก็อธิบายไปแล้วค่ะ ว่าลูกในท้องแข็งแรงดี ไม่มีภาวะเสี่ยงใดๆ ถึงได้เบาๆ ลงกันค่ะ

ของเราก็เป็นนะ ท้องแรกบอกญาติๆทุกคนเลย และก็แท้งไป พอท้อง2เราเลยเลี่ยงที่จะบอกคนอื่นจนกว่าจะ3เดือน ตอนนี้ได้19วีคก็กล้าบอกคนอื่นแล้วว่าท้อง เราไม่เคยเชื่อนะแค่ทำอะไรระวังแต่ก่อนท้องแค่นั้นก็พอค่ะ

Câu hỏi liên quan