2 Các câu trả lời

พี่สาวเราเป็นหอบหืด แต่สามารถคลอดเองได้ค่ะ ไม่มีปัญหาอื่นๆนะค่ะ และถ้าถามว่าคลอดเองเจ็บไหมก้อเจ็บค่ะแต่ก้อแล้วความอดทนของแต่ล่ะคน แต่สำหรับเราเราชอบคลอดธรรมชาติค่ะ เพราะพอน้องออกจากท้องปุ้ป หายปวดเลยค่ะ มีแค่อาการเพลีย แต่สามารถเดินเหินได้เลย จะทำอะไรก้อสะดวก ถ้าผ่า พักฝื้นตัวเป็นเดือนๆค่ะ ไหนจะเจ็บแผลอีก ต้องดูลูกอีก เรายอมเจ็บเกิดแต่เกิดปุ้ปทำนุ้นนี่ได้เลยดีกว่า แต่ถ้าแม่ไม่สบายใจเรื่องเป็นหอบ แม่จะผ่าก้อได้จ้า เอาที่แม่สะดวกค่ะ ✌✌✌✌

เราคนหนึ่งที่กลัวเรื่องคลอดลูกมากอยากจะผ่าให้รู้แล้วรู้รอดไป แต่อ่านในเว็บหนึ่งมาเขาบอกว่าถ้าเด็กผ่านช่องคลอดจะมีภูมิต้านทานดี เราเลยจะคลอดเอง ไม่อยากให้ลูกเจ็บป่วยบ่อย(ไม่รู้มันเกี่ยวกันป่าวนะค่ะ) สงสารลูก