9 Các câu trả lời

หาไปคลินิกกระตุ้นพัฒนาการ ประเมินพัฒนาการและฝึกค่ะ ผู้เชี่ยวชาญจะได้ช่วยแนะนำวิธีให้ที่บ้านด้วยค่ะ การกระตุ้นพัฒนาการไม่น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ ไม่ต้องรอให้ช้าแล้วค่อยพาไปดีกว่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ จะลองพาไปนะคะ

น้องดูโทรศัพท์หรือทีวีไหมค่ะ ถ้าดูต้องงดค่ะ แล้วปรับพฤติกรรมมาเล่นของเล่นแล้วพูดคุยปับน้องบ่อยๆค่ะ เวลาพูดให้มองที่เราด้วยค่ะ ☺️

พูดกับเค้าเยอะคะ เดี๋ยวน้องก็จะค่อยๆพูดตาม ต้องใจเย็นหน่อยน้าาาคะ 🥰🥰

สอนประโยคง่าย ๆ ไปก่อนค่ะแม่ เช่น หิวข้าว อาบน้ำ แล้วค่อย ๆ เพิ่มพยางค์ไปเรื่อย ๆ สัก 2-3 ขวบจะเริ่มจ้อเก่งขึ้นเองค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เคยพาน้องเข้าไปเล่นในคลีนิคพัฒนาการ น้องสนุกมากเลยค่ะแม่ ของเล่น(เสริมพัฒนาการ)เพียบ แม่ลองพาน้องไปนะคะ

ลูกชายของแฟน พูดรู้เรื่องตอน 3 ปีค่ะตอนนี้ไม่หยุดพูดเลย ก่อนหน้านี้พูดภาษาต่างดาว แต่เขาก็เข้าใจที่เราพูด

ก็ชวนคุยปกติค่ะ แต่พอน้องไป โรงเรียนเริ่มรู้สึกว่าพูดได้มาขึ้น ของที่บ้านน้องไม่ยอมกินข้าวด้วยค่ะ ปัญหาหลายๆอย่างเพราะ ปู่กับย่าตามใจ

ลองพาไปหาหมอค่ะ เพราะบ้านนี้ก็เป็น พอพาไปหาหมอ ก็ดีขึ้นค่ะ แต่ต้องใช้เวลาค่ะต้องพาไปบ่อยๆ ไปตามหมอนัดค่ะ

ใช้เวลานานมั้ยคะ

ลองพาหาหมอดูนะคะ หลานเราก็เป็นค่ะ พอเริ่มพาไปรพ.ก็ดีขึ้นเลย

ขอบคุณค่ะ หมอพัฒนาการใช่มั้ยคะ

VIP Member

บ้านนี้ไม่ยอมพูดเหมือนกันค่ะ พูดอีกที2ขวบค่ะ

ฝึกค่ะ แต่น้องไม่พูด พอพูดได้เราฟังไม่ทันเลยค่ะ 😊

พาไปหาหมอแล้วก็ลองพูดกับน้องบ่อยๆดูค่ะ

ขอบคุณค่ะ เวลาสอนน้องไม่ค่อยมองปากเลย

Câu hỏi liên quan