29 Các câu trả lời

พัฒนาการของเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ หลานชายคลานไม่ได้เลย แต่อยู่ๆวันนึงเขาก็นั่งได้แล้วขยับก้นไปทีละนิดจนลุกยืนได้เองปัจจุบันอายุ1ขวบแล้วค่ะ #อย่าคิดมากนะคะ

6เดือน ตามหลักการแพทย์คือวัยเริ่มนั่งได้เองค่ะ ถ้าน้องยังคลานไม่ได้ ไม่แปลกค่ะแม่ ไม่ต้องเครียดน้า เด็กบางคน ช้าเร็วต่างกันนิดหน่อยเป็นธรรมชาติของเค้าค่ะ

น้องชายเราไม่เคยคลานเลยค่ะ จำได้ตอนเด็กๆน้องเอาตูดไถๆๆๆไปอย่างเดียวเพื่อให้ถึงที่หมาย แล้วก็ข้ามขั้นไปหัดเดินเลยค่ะ อย่าคิดมากนะคะ :)

หลานบ้านนี้6เดือนแล้วก็ยังไม่คลานเลยค่ะแล้วแต่พัฒนาการเด็กค่ะแม่ เร่งเค้าไม่ได้ ไม่ต้องกังวลนะคะแม่ค่อยๆเป็นค่อยๆไปคะ

น้องแถวบ้านไม่ยอมคลานเหมือนกันเลยค่ะ แต่น้องเริ่มเกาะลุกขึ้นเอง และเดินไวกว่าน้องที่คลานอีกค่ะ

ไม่ผิดปกติหรอกค่ะแม่ เด็กแต่ล่ะคนพัฒนาการต่างกัน บ้านนี้คนโตคลานตอน6เดือน คนเล็กคลานตอน7เดือน

ขอบคุณนะคะ ❤❤❤

เป็นเรื่องธรรมดาค่ะ​ บางคนคลานบางคนไม่คลานลุกยืน​ แต่ละคนไม่เหมือนกัน​ ไม่ต้องคิดมากค่ะ

กระตุ้นได้นะค่ะ เอาของเล่นมาวางให้เค้าคลานมาจับเอง กระตุ้นบ่อยๆ เดี๋ยวก็คลานค่ะ

ลูกเรา6เดือน10วันยังไม่คลานคะไม่ตกใจอะไรเพราะเด็กค่อยๆพัฒนาไปเรื่อยๆคะ

เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันคะบางคนคลานบางคนนั่งแล้วแต่พัฒนาการเด็กคะ