8 Các câu trả lời

คลอดธรรมชาติดีกว่าค่ะ การผ่าคลอดขอให้เป็นทางเลือกที่สองดีกว่า เพราะการผ่าคลอดใช้เวลาพักฟื้นนานกว่า ทางนี้ทีแรกตั้งใจจะคลอดเองแต่ต้องผ่าเพราะปากมดลูกไม่เปิด ในส่วนของผลกระทบหลังลูกคลอดเราว่าผ่ากับไม่ผ่าไม่ต่างกันค่ะลูกเราผ่าคลอดแต่น้องแข็งแรงดีไม่ได้เข้าตู้อบและไม่ได้ขี้โรคหรือป่วยง่ายเลยตอนนี้ 3 ขวบกว่าแล้ว

ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจคุณแม่ค่ะ ผ่าคลอดผลกระทบเยอะ เราก็ผ่าค่ะ เราผ่าแนวนอนมีแผลเป็นช่วงแรกเจ็บแผลค่ะ คันด้วย ที่เราตัดสินใจผ่าเพราะไม่อยากนอนคอเจ็บท้องนานค่ะ เรากลัวกว่าผ่าอีก แต่แล้วแต่คนนะคะ คลอดธรรมชาติก็ฟื้นตัวไวดี ไม่มีผลกระทบเยอะ

อยู่ที่คุณแม่เลยคะ แต่ถ้าคลอดเองแผล กับการฟื้นตัวจะไวกว่าคะ ประสบการณ์คลอด2 คนแล้วคะ 😅

กำหนดคลอด11กพ.เหมือนกัน เลือกผ่า27มค. เพราะแม่ครรภ์เสี่ยง ไม่อยากให้ลูกเสี่ยงไปด้วยค่ะ

ทางนี้ก็เลือกผ่าแล้วค่ะ ตรวจเชิงกรานหมอบอกช่องคลอดแคบ หมอแนะนำให้ผ่า29นี้เลย☺️

ออกเองแผลหายไวมากคะประสบการณ์2ท้องคะแต่ท้องนี้โดนผ่าเพราะครรภ์แฝด

ถ้าเราเลือกได้ เราขอคลอดเองค่ะ แต่คนนี้ไม่กลับหัวเลยต้องเลือกผ่า

คุณแม่ทางนี้ก็ กำหนดคลอด 17 กุมภา แต่เลือกคลอดเองจ้า

เหมือนกันเลย17กุมภา

38+1เหมือนกันค่ะ แต่กำหนดคลอด7กุมภาพันธ์