12 Các câu trả lời

บ้านนี้เป็นพาหะทั้งพ่อและแม่คะ ชนิดอัลฟา E ลูกคลอดมาปกติทุกอย่างค่ะ เน้นทานอาหารบำรุงเลือดและธาตุเหล็กค่ะ ไม่ต้องคิดมากนะคะ น้ำหนักแรกคลอด 3060 กรัม

เป็นค่ะลูกคนแรก ทั้งพ่อแม่เลย แต่ลูกแข็งแรงมาก เป็นทั้งพาหะเบาหวาน แม่ไม่ต้องเครียดค่ะ ถ้าเราเป็นรัยคุนหมอจะมียาให้กิน

เป็นพาหะทั้งคู่แต่คนละชนิดกับสามีคนแรกเจาะเลือดจากสายสะดือคนที่สองเจาะน้ำคร่ำลูกติดพาหะค่ะ ทำใจให้สบายนะคะ สู้ๆค่ะ

บ้านนี้เลือดบวกเป็นโรคธาลัสซีเมียเลยค่ะชนิดEE ตรวจความเข้นข้นของเลือดล่าสุดลดลงเรื่อยๆเรยตอนนี้เข้มแค่24%เอง

อาจจะเป็นคนละตัวนะคะ ของเรา เราเป็นพาหะ แฟนตรวจ เจอฮีโมโกบินต่ำกว่าเกณฑ์ เลยไปตรวจ สรุป แฟนแค่เลือดจาง 55555

ถ้าตรวจคัดกรองรอบแรกเสี่ยงต้องตรวจใหม่อีกรอบจ้าถ้าพ่อกับแม่เปนพาหะคนละชนิดลูกก้อไม่เสี่ยงสูงคะ

บ้านนี้พาหะทั้งพ่อแม่ค่ะชนิดเดียวกัน ลูกมีโอกาสเป็นโรคเสียชีวิต25%ของทุกๆท้อง ชนิดอัลฟ่า1คะ

เป็นค่ะเสึ่ยงทั้งแม่และพ่อพอฟังผลตรวจแล้วความเสี่ยงต่ำค่ะน้องก็ไม่เสี่ยงค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นพาหะทั้งคู่ค่ะ หมอบอกเป็นคู่เสี่ยง แต่ว่าลูกจะเป็นพาหะแค่ 25%-50% ค่ะ

แม่เป็นพาหะเหมือนกัน​ แต่ดีที่สามีไม่เป็นเลยปกติค่ะ​ แม่อย่าเครียดนะคะ