99 Các câu trả lời

เราก้อขึ้นเยอะนะ ขึ้นมา 22 โล เกือบเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์...คลอดน้องออกมา ความเข้มข้นเลือดสูง น้องต้องนอนให้น้ำเกลืออีก 3 วัน กว่าจะกลับบ้านได้...สาเหตุ เกิดจากออกมาแล้วกินนมแม่ได้น้อยและ"แม่เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ค่ะ" จากประสบการณ์ คุมอาหารเถอะ สงสารลูกจิงๆตอนเกิดมา นี่โทษตัวเองตลอดเลย ตอนลูกอยุ่ รพ. แต่ตอนนี้ได้ 2 เดือน กินนมเก่ง ตัวใหญ่มากคร้า

แม่บ้านนี้7เดือนน้ำหนักขึ้น19.8โล เดือน6หมอไห้กินน้ำตาลเจาะเลือดตรวจเบาหวานไม่เจอ เดือนที่7ก็จะไห้ไปกินน้ำตาลอีกแต่พยายาลไห้โอกาสถ้าน้ำหนักขึ้นเยอะอีกจะไห้ไปตรวจ น้ำหนักขึ้นเยอะค่ะ แต่ซาวดูน้ำหนักลูกยังไม่ถึงตามกำหนด สรุปลงแม่หมดค่ะ

นี่คือสิ่งที่กลัวค่ะ กลัวลงแม่ไม่ลงลูก

ปกติค่ะตอนเราท้องลูกคนแรกก่อนท้องน้ำหนักแค่54ตอนท้องเริ่มโตไปเรื่อยๆน้ำน้ำก็เพิ่มขึ้นธรรมดาค่ะน้ำหนักก็จะประมาณเกือบ60ค่ะ แต่พอคลอดออกมาแล้วน้ำหนักลงคืนค่ะ ลูกน้อยตอนคลอด2กิโล7ขีดค่ะ น้ำหนักไม่น้อยและไม่เยอะค่ะ

บ้านนี้ น้ำหนักก็ขึ้นเยอะค่ะ พอเดือนที่5โดน เจาะเลือด ครั้งเเรก ไม่อดข้าว น้ำตาล141 หลังจากนั้น นัดอีกทีอาทิตย์1 ให้คุม น้ำตาล ให้คุม คาร์โบรไฮเดตร นัดเจาะ อีกที กินน้ำ ตาลกูโคด เจาะเลือด อีกที 3 เข็ม น้ำตาลก็ลดลงค่ะ

ก่อนท้องบ้านนี้55.5โล 4เดือนแรกลดเหลือ52โลมาขึ้นตอนเดือนที่5ขึ้นมา4โลเรยพอเข้าเดือนที่6ขึ้นมา5โลเรยจ้า หมอบ่นๆเหมือนกันให้ขึ้นอาทิตย์ละครึ่งโลพอ เดือนหน้าโดนกินน้ำตาล50g เรยคะ ไม่รู้เป็นเบาหวานไหม

เราขึ้นมา17โลค่ะ ผลตรวจสุขภาพแม่ปกติ น้ำหนักลูกก็กำลังดีค่ะ ส่วนตัวมาจากสรีระเดิมของเราสูงใหญ่เป็นทุนเดิม (170cm) ไม่แพ้ท้องเลย (อาเจียนไปครั้งเดียว) กินเก่งมากขึ้นมากกก

บ้านนี้รวม ๆ 17-18 โลเลยค่ะ น้องออกมา 3760 แข็งแรงดี อยู่รพ. 2 วันกลับบ้านได้ กรัมค่ะ จริง ๆ คุณหมอให้ขึ้นแค่เดือนละ 2 โลค่ะ แม่บ้านนี้เกินตลอด พึ่งคุมได้ตอน 8 เดือนนี่แหละ

ใช่ไค่ะอย่าปล่อยให้น้ำหนักขึ้นเยอะนะค่ะ เสี่ยงเป็นเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์ด้วยนะค่ะ ของเราตั้งแต่ท้องตอนนี้น้ำหนัก11.4โลค่ะ ท้อง8weekครึ่งค่ะ หมอบอกว่าดีมากค่ะ

ก่อนท้อง 56 ตอนนี้ 69 แล้วค่ะ 33+5 หมอสั่งให้คุมอาหารเหมือนกัน หมอแนะนำให้กินข้าวน้อยๆ กินเนื้อ นมจืด ไข่ ผักเยอะๆค่ะ งดของมัน และของหวาน กินผลไม้ที่ไม่สุกค่ะ

เราก็โดนคุมอาหาร ลดแป้งเน้นโปรตีน เดือนที่ 5-6 น้ำหนักพุ่ง 4 กิโลต่อเดือน พอเดือน 7 ขึ้นมา 2 กิโล 😁😁😁รวมแล้วขึ้น มา 9 กิโล โชคดีที่ไม่โดนตรวจเบาหวาน