10 Các câu trả lời

นมแม่ไม่มีประโยชน์ นมแม่ไม่มีประโยชน์ นมแม่หลัง 6 เดือน กินไปไร้ประโยชน์จริงหรือ?? นมแม่ไม่มีประโยชน์ ในช่วง 6-12 เดือน เด็กควรได้กินนมแม่เป็นหลัก และทานอาหารเสริมสำหรับทารกควบคู่ไปกับนมแม่เพราะต้องการพลังงานมากขึ้น และการทานอาหารเสริมยังช่วยพัฒนาเด็กในการฝึกทานอาหาร ฝึกด้านการบดเคี้ยว การกลืน การย่อยอาหาร เมื่ออายุ 1 ปี ทารกก็จะกินข้าวเป็นหลัก 3 มื้อ นมแม่ก็จะกินเป็นเพียงแค่อาหารเสริมเท่านั้น แต่นมแม่ไม่หมดประโยชน์แต่อย่างใด สารอาหาร คุณประโยชน์ในนมแม่ไม่ได้ลดน้อยลงไปตามอายุของลูก แต่อาจจะน้อยลงตามธรรมชาติร่างกายของแม่และตามความต้องการของลูก แม่บางท่าน อยากให้ลูกได้ทานจนโตไปจนถึง 5-6 ปี อยากให้ลูกได้รับไขมันบำรุงสมองและภูมิคุ้มกันจากนมแม่ เพราะฉะนั้นคุณแม่ยังต้องหลอกร่างกายว่าต้องการนม โดยการกระตุ้นปั๊มนมออกทุก ๆ วัน เพื่อให้ร่างกายผลิตน้ำนมในปริมาณเท่าเดิมเพื่อให้ลูกได้กินนมแม่ได้จนโต น้ำนมแม่หลัง 1-2 ปีจะมีปริมาณภูมิคุ้มกันบางชนิดมากขึ้นซะอีก โดยข้อมูลของ Iowa State University Extension Service รายงานว่า ในนมแม่ปริมาณ 1 ช้อนชา มีเซลส์ที่ฆ่าเชื้อโรคถึง 3,000,000 เซลส์ เลยทีเดียว หลังจาก 1 ปี ในน้ำนมแม่ปริมาณ 15 ออนซ์ ให้สารอาหารกับทารกในสัดส่วนดังนี้ 29% ของ พลังงาน ที่ทารกต้องการต่อวัน 43% ของ โปรตีน ที่ทารกต้องการต่อวัน 36% ของ แคลเซียม ที่ทารกต้องการต่อวัน 75% ของ vitamin A ที่ทารกต้องการต่อวัน 76% ของ โฟเลต ที่ทารกต้องการต่อวัน 94% ของ vitamin B12 ที่ทารกต้องการต่อวัน 60% ของ vitamin C ที่ทารกต้องการต่อวัน

แล้วแต่แม่กินค่ะ แม่กินของที่มีประโยชน์สารอาหารก็ยิ่งเยอะ แต่ถ้าไม่ค่อยทานไรเลย ลูกก็ไม่ได้รับสารอาหารมากพอค่ะ

มีประโยชน์เสมอค่ะแม่ น้ำนมยังไงก็คือน้ำนมนะคะ ให้กินไปจนกว่าเราจะไม่มีให้กินก็ดีนะคะ ทั้งประหยัดและสะดวก

ไม่จริงค่ะยิ่งลูกได้ทานนมแม่นานเท่าไหร่ลูกยิ่งได้รับภูมิต้านทานเยอะค่ะโอกาสเจ็บป่วยจะนอนกว่าค่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-96826)

https://th.theasianparent.com/%E0%B8%99%E0%B8%A1%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B9%8C/

VIP Member

ไม่จริงค่ะ​ ทานได้ยันขวบก็ยังมีประโยชน์กว่านมชงอีกนะคะ

ไม่จริงค่ะ กินจนกว่าจะเบื่อได้ตามต้องการเลยค่ะ

ไม่จิงค่ะ ทานได้ถึง2ปีค่ะ ถ้ามีน้ำนม

ลูกคนแรกเราให้กินถึง3ขวบเลยคะ

ทำไงถึงมีน้ำนมถึงสามขวบค่ะ

Câu hỏi liên quan