1138 Các câu trả lời

บ้านนี้ก็อาจจะเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวคะ ด้วยปัญหาหลายๆอย่างที่แก้ไม่หาย ด้วยความที่ตัวพ่อเขาเอง ขาดภาวะการเป็นผู้นำ ไม่พร้อมที่จะมีครอบครัว ก่อนหน้าเขาก็บอกจะรับผิดชอบแค่ลูกคะ เอาคงามคิดตัวเองเป็นใหญ่ ไม่รู้ตักโต ปล่อยเราดูแลตัวเองทั้งที่เราก็ท้องโตขึ้นเรื่อยๆ เราดูแลตัวเองดีมาก ดูแลเขา ดูแลเรื่องงานบ้านงานเรือน เราคิดว่าเราทำหน้าที่ของเราเต็มที่นะคะ #ขอเป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะโชคดีที่ได้แฝดคะ ✌🏻✌🏻

อ่านแล้ว ไม่ต่างจากสามีเลยค่ะ ตอนนั้นท้องแรก แต่คอนนี้ท้องสอง เราขอเลือกเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยว ตอนนั้นคิดว่า อยากให้ลูกมีครอบครัวที่สมบูรณ์ แต่ตอนนี้ มันไปต่อไม่ได้แล้ว เพราะเขาเอาครอบครัวเก่ามาวุ่นวาย ลูกเมียเก่า ไม่มีความเกรงใจเรา อยากพูดอะไรก็พูด ก้าวร้าวใส่ ตอนนี้เราขอเดินออกดีกว่า ถ้ายังแครอดีตมากกว่าขนาดนั้น

สู้ๆไปด้วยกันค่ะ นี่ก็เป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวท้อง6เดือนแล้ว แถมยังอุ้มท้องใช้ชีวิตคนเดียวอยู่ต่างจังหวัดด้วย เรื่องราวก็ไม่ต่างกันมากค่ะ ของเรากับพ่อเด็กยังทำงานที่เดียวกันด้วย แต่ไม่มีใครรู้ แต่พ่อเด็กก็เคยพูดว่าวันนึงก็คงอยากมาเจอลูกบ้างเพราะรู้ทั้งรู้ว่ามีลูกอีกคน เราก็เลยบอกว่าอยากเจอก็ค่อยนัดเจอกันก็ได้ แต่อนาคตข้างหน้าก็ไม่รู้หรอกนะว่าจะมาเจอกันได้มั้ย คุณแม่อย่าเครียดนะ

โห้สู้ๆนะคะคุณแม่ยังไงไม่มีเค้าแต่คุณแม่ก้อยังคงมีเจ้าตัวน้อยๆคะเชื่อว่าข้างหน้าคุณแม่จะต้องมีความสุขมากกว่าเค้าแน่นอนคนใจดำ😊😊หนุเกิดมาไม่เคยเหนพ่อแม่ตัวเองเลยสักครั้งคะแม่เอามาจ้างเลี้ยงเเล้วก้อทิ้งไปไม่เคยกับมาหาอีกเลยคนเลี้ยงเค้าเลยเลี้ยงหนุมาเหมือนลูมีความสุขดีคะไม่เคยรุ้สึกขาดแต่ตัวน้อยยังมีคุณแม่เชื่อว่าแม่ต้องเลี้ยงน้องให้เป็นคนดีได้อย่างแน่นอนคะ✌️✌️😊😊

🙋🏻‍♀️🙋🏻‍♀️🙋🏻‍♀️ เค้าก็เป็น single mom 🙋🏻‍♀️🙋🏻‍♀️🙋🏻‍♀️ … ของเราเลิกกันได้สัปดาห์นึงแล้วก็ รู้ว่าท้อง ก่อนเลิกกันก็อดทนกับพฤติกรรมแย่ ๆ ของเขามาตลอดคิดมาตลอดว่า ดีแล้วแแหล่ะที่เลิกกัน ดีกว่าทน แต่ไม่เป็นไรเนอะ ถ้า ผช. มันแย่ ลูกเราก็ควรมีแค่แม่ คนเดียวก็พอ ✌🏻✌🏻 สู้ ๆ นะ เป็นกำลังใจให้ พวกเราจะต้องเจอแต่สิ่งดี ๆ กว่านี้ เชื่อมั่นในความดีนะ เราก็ 9 เดือนล่ะนะ จะคลอดแล้ว ลูกชายจ้า💙

ตอนแรกแม่บ้านนี้ก็เกือบได้เป็นแม่เลี้ยงเดี๋ยวเหมือนกันค่ะ พอรู้ว่าพลาดท้องต่างคนต่างตกใจ ตอนนั้นเขาบอกว่าเขาไม่พร้อมจะให้เราเอาเด็กออก แล้วยังจะถามเราว่าใช่ลูกของเราหรือเปล่า ตอนนั้นเสียใจมาก จนได้คุยได้ปรับความเข้าใจกันตอนนี้มีเบบี้2คนแล้ววว แต่ไม่ว่าจะยังไงจะมีทั้งพ่อและแม่ หรือเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวเราก็สามารถเลี้ยงลูกให้ดีได้ค่ะ สู้ๆนะค่ะคุณแม่✌🏻✌🏻

เหมือนกันเลยค่ะ ของเราพ่อของลูกก็ไม่เอาเราและลูก แถมด่าเราสารพัดให้เราทำแท้งเราไม่ทำค่ะเราเลือกลูกเดินออกจากเขามา ตั้งแต่ท้อง6w ตอนนี้36w แล้วค่ะ สู้คนเดียวทั้งเสียงคนรอบข้างและที่แย่ๆที่สุดคนในครอบครัวค่ะไม่มีแม้แต่จะช่วยแถมทำอะไรให้แย่กว่าเดิมเราก็ไม่อยากซีแต่เรายังคิดเสมอว่ายังไงก็มีลูกที่อยู่กับเราคนอื่นยังไงก็คนอื่นค่ะ สู้ๆๆนะคะ

ปล่อยว่างดีแล้วค่ะ ถ้าใส่ชื่อพ่อปัญหาจะตามมาเยอะ เวลาทำอะไร ต้องไปตามให้เขามาเซ็นเอกสาร จะไปต่างประเทศก็ไม่ได้ พ่อกับแม่เท่านั้นต้องเซ็น

เป็นเหมือนกันค่ะ คำพูดเหมือนกันเด๊ะ ไม่ต้องการให้ใครรับรู้ว่ามีเรากับลูก เดินจากไปตั้งแต่ท้อง ตอนนี้ได้ 29W ทำทุกอย่างเองหมด แถมก่อนไปสร้างหนี้ให้เราอีกครึ่งล้าน เอาสร้อยแหวนเงินทองที่สะสมมาไปจำนำจนหมด ตอนนี้ก็สู้ด้วยลำแข้งค่ะ มีความสุขตามประสา จะลำบากบ้างแต่ก็ไม่ทุกข์ใจนะคะ อยู่กับลูกในท้อง สบายใจดีค่ะ สู้ๆนะคะ น้องแฝดเกิดมาต้องเติมเต็มให้แม่ค่ะ

แม่บ้านนี้เลิกกับสามี เพราะว่าแม่สามีไม่ชอบ ตอนนี้ท้องได้4เดือนแล้วค่ะ เอกสารทุกอย่างไม่ให้เลย ขอผลเลือดสิ่งที่เขาตอบกลับมาคือ บอกหมอไปเลยว่าเลิกกันแล้ว แต่สิ่งคนที่เป็นพ่อของลูกพูดออกมาคือ ถ้าลูกเราไม่เห็นเขาทั้งหน้าและนิสัย แสดงว่าไม่ใช่ลูกเขา ตอนนี้แฮปปี้แล้วค่ะกับการเป็นแม่เลี้ยวเดี่ยว ถ้าผช.เฮงซวยมาก อย่าไปทนค่ะแม่

เหมือนของเราเลยค่ะตอนนั้นผลเลือดลูกไม่ชัดเจนเลยจะขอให้เขาไปช่วยตรวจให้แต่เขาดันบอกว่าไม่ว่างไม่สะดวกแถมยังย้ำว่าให้ไปเอาออกตั้งแต่แรกไม่ยอมทำเอง

หืมมมมม ถ้าขนาดนั้นตอนคลอดก็อย่าใส่ซื่อเค้านะคะ แต่บอกทุกคนไปเลย มันเป็นเรื่องน่ายินดี บอกพ่อแม่เค้า บอกบ้านเรา บอกทุกคน ให้เค้าดิ้นตายไปเลย เราแม่เลี้ยงเดี่ยวค่ะ ปัจจุบันมีแฟนใหม่กำลังท้องลูกอีกคน สู้ๆ โลกไม่ได้โหดร้าย คนต่างหากที่โหดร้าย เอาใจช่วยค่ะ ให้ดีผู้ชายแบบนี้ต้องฟ้องให้เป็นบทเรียน อยู่แบบสวยๆเชิ่ดๆเลี้ยงลูกสบายใจกว่าเยอะ

สู้ๆนะค่ะลูกคลอดแล้วในใบเกิดไม่ต้องใส่ชื่อพ่อนะค่ะกันมาเรียกร้องสิทธิความเป็นพ่อทีหลัง. เคยฟังในรายการดังทางวิทยุ ตอนท้องไม่รับผิดชอบพอคลอดออกมาจะทวงสิทธิความเป็นพ่อหน้าด้านสุดๆ. เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากค่ะขอแค่เราวางแผนและเตรียมพร้อมให้ดีรับรองฉลุยค่ะคุณแม่ ในแอปนี้ก็มีคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวเยอะค่ะ สู้ๆ

Câu hỏi liên quan