46 Các câu trả lời

ไม่รู้เลยค่ะ(ไม่เอะใจว่าท้อง) จนกระทั้งประจำเดือนขาด ไป3-4 วัน เลยตรวจ ขึ้น2 ขีด เพื่อความมั่นใจเลยซื้อมาตรวจอีกอันวันถัดไป ก็ขึ้น2ขีดพอมั่นใจว่าท้องชัวร์ จากนั้น2 วันก็ไปหาหมอค่ะ หมออัลตราซาวด์ผ่านช่องคลอด ก็ถึงรู้ว่าตั้งครรภ์ ได้ 5 สัปดาห์

VIP Member

ของเราถ้าขึ้นอยู่ขีดเดียวท้องไม่ค่ะ แต่อาการเหมือนคนท้องมากมีผื่นขึ้นตรงท้องและหลังแถมปวดฉี่ตอนกลางคืนบ่อยมากจนฉี่ราดมีอาการหิวอยากนู้นอยากนี้ เวลาอยากจะชอบน้ำลายแตกเลยอ่ะ

ประจำเดือนจะมารึเปล่าคะ บางคนที่ประจำเดือนกำลังจะมาก็มีอาการคล้ายคนท้องค่ะ หรือรออีกสักอาทิตย์หากประจำเดือนขาดไปลองตรวจดูก็ได้นะคะ

ไปหาหมอฝากครรภ์​เลยค่ะ​ ตอนเราตรวจก็จำไม่ได้​ว่าประจำเดือนมาครั้งสุดท้าย​เมื่อไหร่​ พออัลตร้าซาวด์​หมอก็จะบอกอายุ​ครรภ์​ได้ค่ะ

TapFluencer

นับจาก ปจด วันแรกและ วันมาครั้งสุดท้ายล่าสุดค่ะ หรือไม่ถ้าคุณแม่เองจำรอบเดือนไม่ได้ ไปคลีนิคให้หมอซาวด์ให้ดูนะค่ะ

VIP Member

ปจด วันแรกที่มาครั้งสุดท้ายค่ะ คุณหมอจะคำนวณอายุครรภ์ให้ แต่ถ้าจำไม่ได้ก็ใช้วิธีการซาวด์ดูขนาดตัวน้องค่ะ

นับจากวันแรกของประจำเดือนครั้งสุดท้าย หรือถ้าจะให้แน่ ต้องให้หมอซาวด์ คนเราไข่ตกไม่เหมือนกันค่ะ

นับจากประจำเดือนวันแรกที่มาครั้งสุดท้ายค่ะถ้าจำไม่ใด้ไปฝากครรภ์คุณหมอจะซาวด์ดูอายุครรภ์ให้ค่ะ

ต้องไปฝากครรภ์จ้าา หากจำประจำเดือนครั้งล่าสุดไม่ได้ หมอจะให้อัลตร้าซาวด์อายุครรภ์ให้จ้า

ถ้าจำประจำเดือนแม่นก็นับจากประจำเดือนวันแรกที่มาครั้งสุดท้ายค่ะ ลองคำนวนดูในเว็บนะคะ

เมื่อทราบว่าท้องก็ให้รีบไปฝากครรภ์เลยค่ะ ต้องซาวด์ถึงจะรู้ว่ากี่สัปดาห์แล้วค่ะ