5 Các câu trả lời

อย่าเลยค่ะ ถ้าคลอดเองได้ก็เองน่ะค่ะแม่ ผ่าคลอดสำหรับเราเจ็บแผลมากๆๆๆ รู้สึกขึ้นมาเจ็บอับดับแรก เวลาน้องหิวต้องนอนตะแคงให้นมน้องคนที่คลอดธรรมชาตินั่งให้นมลูก ผ่าคลอดต้องพยายามลุกเดินบ่อยๆลุกเข้าห้องน้ำเอง พยายามเดิน ถ้าไม่เดินเดี๋ยวท้องอืดค่ะ ฉี่ก็ลำบากต้องยืนฉี่ค่ะ นั่งไม่ได้เจ็บแผลผ่าคลอดมาก กว่ากลับมาเตียงใช้เวลานานพอสมควรค่ะกว่าขึ้นได้อีก เราอยู่ห้องรวมแม่เรา เป็นคนเฝ้าก็ลำบากขึ้นลงเตียงหน่อยค่ะ แฟนมามาเฝ้าไม่ได้ช่วงนั้นติดโควิคค่ะ ตอนนี้คลอดน้องค่ะ3เดือน24วัน

ผ่าที่ไหนคะ ถ้าเป็นท้องแรกคลอดเองได้ ร.พ .รัฐ ไม่ผ่าให้ค่ะ นอกจากจ่ายตังค์ ถ้าเอกชนก็ฝากผ่าค่าใช้จ่ายเยอะหน่อย

VIP Member

ผ่าคลอดได้ตั้งแต่38wk. ค่ะแม่ พักฟื้นประมาณอาทิตย์นึงเริ่มเดินคล่องแล้ว ใช้เข็มขัดรัดเอวพยุงหน้าท้องด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยน๊า🥰

VIP Member

38วีคค่ะ แต่ต้องให้หมอเป็นคนประเมินวันผ่าคลอด จะดูจากขนาด น้ำหนักน้อง และหลายๆองค์ประกอบรวมกัน

บ้านนี้ท้องแรกผ่า39w+3ท้อง2ผ่า37w+6พักฟื้นหายเจ็บแผล1อาทิตย์ค่ะ

Câu hỏi liên quan