ผ่าคลอด อายุครรภ์ 38+5wk. น้ำนมมาน้อยมากคะ ปั้มสองข้างได้มากสุดแค่ 3 ออนซ์ พยายามกินหัวปลี ฟักทอง หลายๆอย่างบำรุงแล้วก็มาเท่าเดิมตอนนี้หลังผ่าคลอด9วันแล้ว น้ำนมน้อยเหมือนเดิม

ผ่าคลอด อายุครรภ์ 38+5wk. น้ำนมมาน้อยมากคะ ปั้มสองข้างได้มากสุดแค่ 3 ออนซ์ พยายามกินหัวปลี ฟักทอง น้ำขิง ดื่มน้ำอุ่นเยอะ ๆหลายๆอย่างบำรุงแล้วก็มาเท่าเดิมตอนนี้หลังผ่าคลอด9วันแล้ว น้ำนมน้อยเหมือนเดิม ซื้อผลิตภัณฑ์น้ำหัวปลี milk and more pluss และ ginger blend มากินเสริมก็ยังเหมือนเดิมคะ ใครมีวิธีอะไรดีๆแนะนำหน่อยจ้า

10 Các câu trả lời

ให้ลูกดูดบ่อยๆคะ ลองบีบมือดู บ้านนี้บีบมือแล้วเกลี้ยงเต้า เครื่องปั้มไม่ต้องใช้เลย จากที่เคยพึ่งเครื่องปั้มตลอด ถ้าบีบมือเป็นจะไม่เจ็บเลยคะ น้ำนมจะค่อยๆมาเรื่อยๆเอง ส่วนตัวกว่าจะมาเยอะแบบให้ได้ตลอดวันไม่ใช้นมผสม ก็ตอนน้องได้สองเดือนคะ กินน้ำหัวปลีตัวเดียวกัน แต่อาหารอย่างอื่นก็ตามธรรมชาติ ไม่ต้องใช้หรือซื้อผลิตภัณฑ์อะไรเสริม สำคัญคือไม่เครียดคะ

6y trước

ขอบคุณนะค๊า

ตอนเราผ่าคลอดนอนโรงพยาบาลน้ำนมมาน้อยมากกกก..ปั๊มนมให้ลูกได้แค่สลิงเข็มฉีดยา..แต่ตั้งใจแน่วแน่ว่าจะให้ลูกกินนมแม่ก็ขยันเอาน้องเข้าเต้าให้ลูกช่วยกระตุ้น ซื้อเครื่องปั๊มมาช่วยกระตุ้น..กินน้ำเปล่าเยอะๆค่ะ บวกเสริมน้ำขิงร้อนๆช่วยอีกทาง ตอนนี้น้อง 22วันแล้ว..สต๊อกน้ำนมเพียบ จนต้องซื้อตู้ไอติมเลยค่ะ สู้ๆค่ะแม่

6y trước

สู้ตายค่ะตั้งใจเหมือนกัน ขอบคุณนะคะ

ขยันปั้ม ทุก 3 ชม คะ + ให้ลูกดูดเต้าด้วย กินน้ำเยอะๆ น้ำธรรมดาก็ได้ ไม่จำเปนต้องน้ำขิงก็ได้ แม่บ้านนี่ไม่กินน้ำขิง แค่เน้นกินน้ำเยอะ ๆ 2-3 ลิตรต่อวัน คะ จาก 2-3 ออน ปัจจุบัน 4-5-6 ออน บางครั้ง ถึง 7 ออนคะ นมมากน้อยแต่ละคนไม่เท่ากัน แม่อย่าเครียดน้ะคะ มีน้อยค่อยๆสะสมไปคะ ยิ่งเครียด ยิ่งไม่ค่อยออกน๊า สู้ๆ คะ

6y trước

ขอบคุณมากๆค๊า

Influencer của TAP

ลองดูวีดีโอนวดเปิดท่อน้ำนมด้วยตัวเองในยูทูปนะค่ะ และก็ทานน้ำอุ่นเยอะๆ เราว่าช่วยได้เนอะเลยค่ะ เพราะลูกเรากินเก่งมากวันแรกๆก็น้ำนมไม่พอเหมือนกัน แต่พอได้นวดเปิดท่อน้ำนมแล้ว ปั๊มข้างละ4-6ออนซ์ต่ครั้งเลยค่ะ

6y trước

จ้า ขอบคุณนะคะ

ขอบคุณแม่ๆทุกคนมากนะคะที่ร่วมแชร์ ได้อ่านแล้วค่อยสบายใจ กังวลว่าจะไม่มีนมให้ลูกกินคะตั้งใจไว้ว่าอยากให้กินนมแม่เยอะๆนานๆ

พึ่ง9วันเอง เอาน้องเข้าเต้าบ่อยๆ หลังน้องกินนมเสร็จปั้มต่อ(ไม่มีนมก็ปั้ม) เราทำแบบนี้ก็เพิ่มขึ้นนะคะแม่

6y trước

ขอบคุณมากนะคะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-105781)

การต้มน้ำหัวปลีค่ะ https://www.facebook.com/100001254070679/posts/2246096278775486?sfns=mo

6y trước

ขอบคุณนะคะ

9 วัน 3 ออน เราว่าไม่น้อยนะคะ

6y trước

จ้า ขอบคุณนะค๊า

น้ำขิงช่วยได้ค่ะ

6y trước

จ้า ขอบคุณนะคะ

Câu hỏi liên quan