12 Các câu trả lời

ตรวจเลือดแล้วความเสี่ยงสูงค่ะเลยส่งไปเจาะน้ำคร่ำ ตอนแรกกลัวค่ะกลัวมากๆ ตอนเจาะไม่ค่อยเจ็บนะคะ แต่ร้องไห้หนักมากค่ะเพราะกลัว แล้วรอผล1เดือน ระหว่างรอนี่แหล่ะค่ะกังวล กินไม่ได้ นอนไม่หลับ รอวันผลออก คิดมากจนฝันร้ายทุกคืน นอนร้องไห้ไม่รู้กี่ครั้ง ไปทำบุญที่วัด อธิฐานทุกคืนก่อนนอนเลยค่ะ เป็นหนักมากค่ะตอนนั้น เพราะพยาบาลก็ไม่มีพูดปลอบอะไรเลย ยิ่งพูดให้เรากลัว พ่อของลูกก็เครียดมาก วันผลออกเราต้องโทรไปถามค่ะ ก็รอเวลาบ่ายทั้งวัน แล้วเราแอบไปโทร เราก็บอกชื่อบอกวันที่ไปเจาะ ระหว่างที่รอเขาเช็ก ตื่นเต้นมากค่ะ แล้วพยาบาลก็บอกว่า ลูกคุณแม่ปกติทุกอย่างนะคะ ลูกสาวนะคะคุณแม่ เราก็โล่งใจ โทรบอกสามีทันทีเลย(สามีไปทำงาน)ก็โล่งใจทั้งคู่ค่ะ ความรู้สึกที่หนักอึ้งอยู่ในใจ เบาและโล่งเลย ตอนนี้ลูก8เดือนแข็งแรงเลย ที่เม้นยาวเพราะอยากให้กำลังใจค่ะ ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่เราคิดการตรวจแบบเจาะน้ำคร่ำคือผลชัวกว่า อย่าคิดมากนะคะแม่ สู้ๆค่ะ

เจาะมาค่ะตอนแรกทั้งเคลียดและกลัวมากเพราะมีภาสะเสี่ยงดาวนสูงมาก 1/11 พอหมอซาวแบบละเอียดและเจอะไม่เจ็บเลยค่ะรอผลอีก1เดือนผลออกมาปกติ ดีใจมากค่ะ

ดีใจด้วยนะคะแม่ ทางนี้แอบกลัวยุเลยค่ะ

หมอนัดเจาะ 20 นี้เหมือนกันค่ะ ตรวจเลือดแล้วดสี่ยงสูง 1:30 มีอาการเครียดอย่างเดียวค่ะ กลัวน้องเป็นดาว

ไปเจาะมาแล้วนะคะแม่ ไม่เจ็บเลย แต่ว่าการดูแลตัวเองหลังเจาะต้องระมัดระวังมากๆ

อายุ 24 1:110 ถือว่าเสี่ยงสูงมากค่ะ ในอายุแค่นี้ แต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดีค่ะคุณแม่ ผลปกติค่ะ

ยินดีด้วยนะคะคุณแม่

เจาะแล้วค่ะ,แปบเดียวค่ะแม่ ออกลูกเจ็บมากกว่าเป็นร้อยเท่าค่ะ,ไม่ต้องกลัวนะค่ะ

ขอบคุณมากนะคะแม่

เจาะแล้วค่ะไม่น่ากลัวค่ะ คุณหมอจะซาวด์ก่อนเพื่อดูตำเเหน่งของเด็กค่ะ

ขอบคุณนะคะแม่

บ้านนี้เจาะค่ะ ไม่น่ากลัว แต่หลังเจาะหน่วงท้องมากค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ💜

เจาะเหมือนกันค่ะ.ไม่เจ็บค่ะไม่ต้องกังวลนะคะ

เจาะตรวจหาความเสี่ยงดาวซินโดมหรอคะแม่

ใช่ค่ะ เพราะตรวจเลือดแล้วหมอยังว่ามีความเสี่ยงอยู่ค่ะแม่

คุณแม่ตรวจดาวน์เสียค่าใช่จ่ายเยอะไหมคะ

ตรวจฟรีค่ะ คลีนิคส่งตรวจค่ะ