2 Các câu trả lời

อย่าสนใจพฤติกรรมที่ไม่ดีค่ะเค้าจะอะไรใครจะอ้อนใครอะไรก็ตามใจเราเจอหลานแบบเดียวกะลูกคุณ อะไรนิดหน่อยเหมือนขัดใจกินนมชมพูจะให้สีชมพูแต่แรกเลยเห็นตอนเราผสมกรี๊ดและร้องไห้ ผลคือคนเลี้ยงตามใจทั้งบ้านเวลาร้องคือโอ๋ เราบอกเลยเราไม่สน กรี๊ดก็คือกรี๊ด เงียบแล้วค่อยคุยจ้าสงบแล้วเท่านั้นถึงจะได้รับความสนใจจากพี่คนนี้ใครโอ๋ โอ๋เลย อยากให้มันงอแงใส่โอ๋ไปเลย พี่ไม่โอ๋จ้า เอาอะไรพูดดีๆไม่งั้นไม่ต้องมาคุยกัน เวลางอแงคือเราเดินเชิดไม่มองอย่างเดียวพูดประโยคเดียวคือพี่ไม่เข้าใจหรอกเอาแต่งอแงไม่ยอมคุย ไม่รู้จะเอาอะไรและเดินหนีไปเลยใช้เวลาอาทิตย์นึงเด็กเค้าไม่งอแงกับเราเราเลี้ยงสบายมาก นำ้ลึกหลานอยากเล่นเราก็พาไปแต่เราตกลงว่าไม่โดดเล่นเหมือนพี่ที่ห่างน้องไม่กี่ปีที่เขาโดด แต่พอไปถึงเขากระโดดเราอุ้มกลับเลยจะร้องก็คือร้อง แต่เราจะไม่ใจอ่อนเด็ดขาดเมื่อไม่เชื่อฟังทั้งบ้านตกใจมากหลานปฏิบัติกับเราไม่เหมือนคนอื่นในบ้านเลยทำตามในภายหลัง การเปลี่ยนแปลงนี้ให้เวลาเดือนครึ่ง เวลาหลานทำดีเราให้รางวัลด้วยนะ อย่าเช่นเสื้อผ้าสวยที่เค้าชอบ หรือของเล่น แต่นานๆให้ทีไม่ให้บ่อยเหมือนคนเลี้ยงทุกวันนี้หลานเริ่มสื่อสารคล่องขึ้นคุยเก่ง ปรับมาเป็นคนใหม่ทีละนิดแต่หลานเรา3 ขวบนะ

ขอบคุณค่ะ

น่าเห็นใจมากค่ะถ้าคนทั้งบ้านไปได้สอนไปทางเดียวกันคนที่เหนื่อยคือแม่ ส่วนคนอื่นๆก็ตามใจต่อไปแล้วก็มาโทษว่าแม่เลี้ยงลูกยังไงให้เป็นเด็กเอาแต่ใจ🙄 แต่ก็ไม่แนะนำให้แม่ใช้การตีนะคะ ก่อนอื่นเวลาจะออกไปไหนแม่ต้องบอกและตกลงกับน้องก่อนค่ะว่าเราจะไปทำอะไร เช่นกินข้าวในห้าง บอกให้น้องรู้ว่าเราจะกินแค่ข้าว อาจจะมีเดินซื้อของแล้วกลับบ้าน ไม่มีของเล่น หรือถ้าตั้งใจจะซื้อให้ก็กำหนดชิ้นไปเลยค่ะ แม่ควรสะท้อนอารมณ์ของน้อง เช่น น้องร้องเอาแต่ใจเพราะอยากได้ของเล่น แต่แม่ให้ไม่ได้ แม่พูดด้วยน้ำเสียงธรรมดาไม่ดุไม่ว่า แม่รู้ว่าหนูโกรธที่แม่ไม่ซื้อของเล่นให้ พูดแค่นั้นเลยค่ะ รอเค้านิ่งต้องรอเค้าสงบก่อนนะคะแม่ค่อยอธิบายเหตุผล เวลาเด็กงอแงสมองส่วนเหตุผลเค้าไม่ทำงานค่ะแม่ เค้าจะไม่รับฟังเหตุผลอะไรทั้งสิ้น ปล่อยให้เค้าร้องให้เค้าโวยวายให้เสร็จ แม่สะท้อนอารมณ์ เมื่อลูกพร้อมแม่อธิบายเหตุผล ทำซ้ำๆไปเรื่อยๆให้เค้าได้รู้จักอารมณ์ตัวเอง ส่วนมากเด็กที่แสดงพฤติกรรมโวยวาย เขวี้ยงของ นอนดิ้น คือเค้าไม่รู้อารมณ์ตัวเองค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

Câu hỏi liên quan