17 Các câu trả lời

VIP Member

ซื้อตั้งแต่ 3 เดือนแล้วค่ะ รู้เพศแล้วเพราะเจาะเลือดตรวจ ก็เลยซื้อเลย ค่ะ คนแรกไม่ได้ซื้อมาซื้อตอนท้องแก่ เดินไม่ไหวซื้อไม่ครบ ให่สามีไปซื้อให้ได้ของไม่ถูกใจค่ะ 555 คนที่ 2 เลยซื้อรอเลย ตอนนี้คลอดได้ 4 เดือนแล้ว ค่ะ

เราซื้อตั้งแต่รู้เพศค่า ....มันเป็นกุศโลบาย ความเชื่อของคนโบราณค่ะ เดาว่าเค้าคงกลัวว่า ถ้าวันนึง น้องไม่อยู่กับเราแล้ว เราซื้อของไว้มากมาย เราจะ move on ไม่ได้ เสียใจไปตลอด เมื่อเห็นข้าวของที่ซื้อไว้มารอน้องค่ะ

แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบ้านค่ะ ของเราห้ามซื้อห้ามเตรียมค่ะ รอคลอดก่อนค่อยซื้อ ท้องแรกก็ทำแบบนี้ นี่ท้องสองค่ะ เอาตามสบายใจคุณแม่ค่ะ ทางบ้านเราถือผู้ใหญ่ทักอะไรเราก็ฟังค่ะ

VIP Member

มันเป็นความเชื่อของคนแก่โบร่ำโบราณว่าถ้าซื้อของให้ก่อนคลอดลูกจะไม่ได้อยู่ให้ใส่ แต่เราไม่ถือจ้าทยอยซื้อตั้งแต่20วีค ตอนนี้29วีคก็ได้มาหลายอย่างแล้ว

ถยอยซื้อค่ะเพราะถ้ารอซื้อใกล้คลอดจะเตรียมไม่ทัน แต่ส่วนมากผู้ใหญ่​เขาจะถือค่ะ.. บ้านนี้ก็ถือ.แต่เวลาเราซื้อให้เราพูดว่าซื้อฝากหลาน.. แก้เคล็ดค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ไม่ถือค่ะ ทยอยซื้อตั้งแต่รู้เพศค่ะ ตอนนี้ท้องที่สอง ตอนท้องแรกก็เตรียมไว้ตั้งแต่ 5-6เดือนค่ะ

แล้วแต่ความเชื่อแต่ละคนค่ะ เเต่เริ่มเตรียมสัก5-6เดือน ก็กำลังดีค่ะ จะได้ทยอยๆซื้อดีกว่า

บ้านนี้เตรียมไว้ตั้งแต่7เดือนแล้วคะ​ ยายพึ่งมาบอกตอน39w​ว่าไม่ให้ซื้อของไว้​

ไม่ถือค่ะ แต่ตอนนี้ 37W ล่ะ ยังไม่ได้ซื้อเลยค่ะ เอาฤกษ์สะดวก เงินพร้อม

VIP Member

เราะพึ่งเริ่มซื้อตอน5เดือนรู้เพศคะทยอยๆซื้อทีละนิดละหน่อย

Câu hỏi liên quan