1 Các câu trả lời

หลังคลอดใหม่ๆ เน้นเข้าเต้าเพื่อกระตุ้นน้ำนมเยอะๆค่ะ บ้านนี้ 4 เดือนแรก เข้าเต้าตลอด ปั๊มแค่วันละครั้ง ค่อยๆเก็บสต็อกไป จนไปทำงานก็ปั๊มวันละ 2-3 ครั้ง เก็บสต็อกไปเรื่อยๆ พยายามปั๊มใหม่ให้ได้เท่ากับสต็อกที่ใช้ไปค่ะ ส่วนกลางคืนเข้าเต้าปกติ ตอนนี้น้อง 1.1 ขวบละค่ะ นมแม่ล้วน น้องไม่เคยป่วยเลยค่ะ ส่วนนมซื้อตู้แช่แข็งมาเก็บค่ะ เก็บได้สูงสุดถึง 1 ปี ส่วนพวกอาหารเสริม แม่งดไปก่อนค่ะ อาจจะผสมมากับน้ำนม ตอนให้นม หมอให้กินแคลเซียมค่ะ

ขอบคุณค่ะ