106 Các câu trả lời

บ้านนี้ซักมือค่ะ​ แต่น้องแพ้ผงซักฟอกผู้ใหญ่​ เคยเอาเสื้อน้องไปซักเครื่อง​ใช้น้ำยาซักผ้าเด็กค่ะ​ แต่น่าจะเป็นเพราะรอยผงซักฟอกที่ติดอยู่ตามเครื่องซักผ้า น้องใส่แล้วผื่นขึ้นทั้งตัวเลยค่ะ​ เลยลองเปลี่ยนมาซักมือดูผื่นตามตัวน้องก็หายไป​ พอซักเครื่องก็กลับมาเป็นอีก​ แต่จากที่สังเกตุดูแล้ว​ เวลาแม่อุ้มน้องตามตัวน้องที่สัมผัส​กับเสื้อแม่ก็เป็นผื่นด้วย​ เสื้อผ้าพ่อกับแม่เลยเปลี่ยนมาซักมือแล้วก็ใช้น้ำยาซักผ้าของลูกด้วย​ ส่วนคนอื่นๆในบ้านก็ซักเครื่องปกติค่ะ

แม่บ้านนี้ซื้อเครื่องใหม่ซักแต่ของน้อง เครื่องเล็กๆนะค่ะที่ขายในเน็ต2พันกว่าบาท เพราะบางทีจะไปซักเครื่องเด๋วกันกับของเรากลัวน้องแพ้ เลยตัดใจซื้อใหม่

ซักเครื่องค่ะ ถึงใครจะบอกว่าควรซักมือ แต่เราแม่ลูกอ่อน (34วัน) ซักมือไม่ทันหรอกค่ะ แค่จะกินข้าว ยังไม่ทันอิ่มบางทีลูกตื่นล่ะ 😅😅

คนแรกซักมือค่ะ. เพราะเชื่อคนแก่ หลังๆมาซักเครื่องค่ะ คนสองก็ซักมือค่ะไม่เชื่อคนแก่แต่ มันทำให้ป้าลูกสะอาดค่ะ

แล้วแต่ค่ะ ถ้าเป็นเสื้อผ้าซักมือค่ะ แต่ถ้าเป็นผ้าเช็ดตัวหรือผ้าอ้อมก็ซักเครื่อง บางครั้งก็ใช้สามีซักค่ะ...

VIP Member

เตรียมคลอดจนถึงน้อง2เดือน ซักมือคะ ซักเครื่องกลัวไม่สะอาดล้างน้ำยาซักออกไม่หมด. หลังจากนั้นก็เครื่องคะ

ซักมือค่ะ.เสื้อผ้า​ผ้าอ้อมจะได้ไม่ลุ่ยและไม่เป็นขนค่ะ.แร้วบ้านนะคะ.แต่แม่บ้านนี้ซักมือเอาค่ะ

VIP Member

ซักเครื่องเรากดโปรแกรมล้างถังซักก่อนจะซักผ้าน้องทุกครั้งค่ะ ตอนซักก็ใช้โปรแกรมถนอมผ้า

แนะนำซักมือดีกว่าค่ะ ถ้าซีกเครื่องเนื้อผ้าจะเป็นกุยๆ อาจจะทำให้น้องระคายเคืองได้นะค่ะ

VIP Member

แต่ก่อนซักมือเดี๋ยวนี้น้อง7เดือนกว่าใส่เครื่องซักแล้วค่ะ ผ้าเยอะขึ้นแล้วก็สะดวกด้วย