34 Các câu trả lời

บ้านนี้เสริมแต่อาหารที่เน้นประโยชน์นานๆทีจะมีหวานมาบ้าง กินประจำจะเป็นน้ำเต้าหู้หวานน้อยชงกับจมูกข้าวไร้เบอรี่ เช้าเย็นหรือช่วงที่หิวนอกเวลา ผลไม้กินทุกอย่างเลยค่ะ ทำแบบนี้ทั้งท้องแรกท้องสองเลยคะ น้ำหนักส่วนมาลงลูก ท้องสองยิ่งหนักเลยค่ะลูกตัวใหญ่จนหมอต้องบอกถ้าคลอดไม่ได้ต้องได้ผ่า😁😁แอบรู้สึกกลัว55แต่ก็ภูมิใจที่ลูกแข็งแรงสมบูรณ์คะแม่ สู้ๆน่ะคะ😊😊

VIP Member

บ้านนี้เน้นอาหารช่วงเช้ามื้อแรกของทุกวัน แม่จะกิน น้ำเต้าหู้ผสมน้ำจืด+กล้วย1ลูก+ไข่1ฟอง ทุกเช้า ส่วนกลางวัน-เย็น แม่ทานอาหารทั่วไปปกติ ข้าวบ้าง ก๋วยเตี๋ยวบ้าง อยากทานอะไรตามใจปากเลย ถ้าเน้นเนื้อไก่ ปลา ผลไม้หลากหลายจะดีมาก บ้านนี้น้ำหนักน้องเกินเกณฑ์ทุกเดือน ล่าสุด35 วีค น้องหนัก3300กรัมแล้วจ้า

บ้านนี้กินปกติค่ะ แต่ กินแป้งน้อยๆ งดของหวาน ไม่กินอาหารขยะ(กินบ้างพอหายอยาก)​เน้นกืนผัก นม ค่ะ 😁 ตอนก่อน 7 เดือน(อีก2อาทิต7เดือน)​ไปซาว นน.ลูกพันกว่าๆค่ะ ถ้าแม่หิวจุกจิก แนะนำหาเปนผลไม้ โยเกริต นม กินแทนข้าวหรือขนมค่ะ แม่บ้านนี้ 7 เดือนกว่าแล้ว แต่ นน.แม่ขึ้นมาแค่ 4 โลเองค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ตอน6เดือนพึ่งเริ่มขึ้นได้โลเดียวเองค่ะแม่ ยิ่งช่วง3-เกือบๆ6 ยิ่งลดเอาๆเลยค่ะ ไม่แพ้นะคะแต่น้ำหนักแม่ลดหนักมาก แต่น้ำหนักน้องก็ตามเกณฑ์ปกติอย่าคิดมากค่ะแม่ เดี๋ยวเลยมาอีกนิดคงขึ้นอีกบ้านนี้หลัง6เดือนมาก็ขึ้นทีละ2โล จนตอนนี้35+5 น้ำหนักขึ้นมาแค่6โลเอง

บ้านนี้ซาวด์​ตอน​ 16​w​ น้องก็ตัวจิ๋วๆนะคะ​ 349 ก.​ แต่พอมาซาวด์​ตอน​ 30w น้องก็​ 1998 ก.แล้ว​ แรกๆ​ น้องก็จะจิ๋วๆ​ หน่อยล่ะค่ะแม่​ ช่วง​ 32+ น้องถึงจะเริ่มพุ่ง​ ค่อยเริ่มอัดตอนนั้น​ กล้วย​ นม​ ไข่​ เน้นโปรตีนนอกมื้ออาหาร​ น้องโตดีค่ะ

น้ำหนักน้อง 600 กรัม ก็ตามเกณฑ์นะ ส่วนตัวเราเองแพ้ท้อง นน.ลง 7 โล พอหายแพ้ ก็ขึ้นประมาณ เดือนละ 2 โล เรื่องกินก็แนะนำ กินโปรตีนเยอะๆ ไข่ ปลาผัก กล้วย นม ถั่ว ตะกูลโปรตีนกินได้หมดค่ะ

ไม่ต้องกังวลว่าลูกจะตัวเล็กมากไปนะแม่ บางทีการกินเยอะก็ไม่ได้ช่วยทำให้น้องตัวใหญ่ มันอยู่ที่การกินของเรา อยู่ที่ระบไหลเวียนเลือด รกที่นำสารอาหารไปเลี้ยงน้องด้วยค่ะ พี่สาวเรา น้ำหนักขึ้นตั้งแต่ท้องยันคลอดแค่ 4 โลกว่าๆ ลูกเขาคลอด 3.3 โลค่ะ ส่วนเราท้องแรกแพ้ท้อง+เป็นไข้หวัดใหญ่นน.ลง 10 โล ถ้าเอาน้ำหนักก่อนตั้งครรภ์มาลบกับก่อนคลอด = นน.เราขึ้นแค่ 2-3 โลเอง ลูกเราคลอด 3,840 กรัมค่ะ (ก่อนท้อง 91-92 โล แพ้ท้องลงมาเหลือ 81-82 โล ก่อนคลอด 92-93 โลค่ะ)

น้ำหนักลูกขึ้นโลจะเป็นช่วง 7เดือนกว่าๆ แม่ไม่ต้องกังวล ของเราตอน 7เดือนพอดี น้องหนัก 947g บำรุงเรื่อยๆนะตะ ไข่ นม น้ำเต้าหู้ กล้วยน้ำว้า กินสลับกันก็ได้

ปกติคะ บ้านนี้24+5 ตอนซาวน้ำหนักน้อง766g ก็ตรงตามเกณฑ์ดีคะ ถ้าคุณแม่ยังกังวลแนะไห้ ดื่มนม ทาน ไข่ เยอะๆคะ หรือดื่มนมอย่างเดียวก็ได้คะ ช่วยได้เยอะนะ

ถือว่าน้ำหนักตามเกณฑ์นะคะแม่..ของเราเน้นน้ำเต้าหู้งาดำทุกเช้ากล้วย1ลูก ไข่1-2ฟอง ส่วนมื้อเที่ยงเย็นก้อเป็นปลา ตับ เนื้ออกไข่คะแม่

ตอนแม่ท้อง6เดือนน้ำหนักแม่ขึ้น​8กิโล แต่น้ำหนักลูกแค่8ขีด​ ตอนนี้ท้อง9เดือนน้ำหนักน้อง3โลแล้วค่​า​ บำรุงเยอะๆไข่​ กล้วย​ นม​ 🤩🤩

Câu hỏi liên quan