100 Các câu trả lời

ตอนนี้ท้องเหมือนกันค่ะ 18เรียนอยู่ม.6 กำลังจะจบ2เดือนแล้วค่ะ ก่อนหน้านี้เคยคิดว่าถ้าท้องจริงๆจะเอาไว้หรือทำแท้ง 50 50 พอท้องจริงๆในหัวไม่เคยคิดจะทำแท้งเลยค่ะรู้สึกว่าลูกเราทั้งคน ยังไงก็ทำไม่ลง ถึงจะเรียนสูงแค่ไหนทำแท้งก็คือฆ่าคนเลยนะคะ รอบตัวมีให้เห็นไปหมดทำอะไรก็ไม่เจริญ

เหมือนกัน​เลย​ ตอนนี้อายุ19​ ท้อง2เดือนกว่าๆจะ3เดือนล่ะ​ ตอนแรกแม่ให้เอาออก​ เพราะยังเรียนอยู่​ แต่เราก็ค่อยๆคุยกับแม่นะ​ ใช้เหตุและผลเข้าหา​ สุดท้ายก็เอาไว้​ ทำบาปไม่ลง ตอนนี้ก็มีความสุขดี​ ฝึกงานต่อไป​ เรียนต่อไปทั้งๆที่ท้องนี่แหละ​ ยังไงลองค่อยๆพูดค่อยๆจากันดีกว่าเนอะ

เรียนอยู่ม.6หรือป่าวค่ะ​ เราก็เรียนอยู่ตอนนี้พึ่งคลอดน้อง​แต่ก็เรียนอยู่ทางรร.ช่วยเหลือดีค่ะ​ เพราะไหนๆก็เรียนจนจะจบแล้วอดทนหน่อยนะ​เราเข้าใจตอนแรกก็คิดอยากเอาออกแต่คิดว่ายังไงเราก็ทำให้เขาเกิดมาแล้วควรรับผิดชอบสู้ๆค่ะเป็นกำลัง​ใจให้​ ภ้าเอาออกคงรู้สึกผิดตลอดชีวิต

ไม่ต่างกันจ้า อายุ20 เรียนปวส. ปีสุดท้าย ทุกวันนี้30+2week แบกท้องไปเรียนทุกวันจ้า. ในเมื่อเค้ามาแล้วก็ต้องดูแลเค้าให้ได้ ยังขับรถไปเรียนเองทุกวัน บางวันรู้สึกไม่ค่อยดี แฟนถึงจะไปส่ง วันคลอดก็ต้องขอลาอาจารย์เอาซัก2สัปดาห์ แล้วจะกลับไปทำหน้าที่เราให้จบ อีกอึดใจเดียว👍

เราก้19ปีน้ะ ไม่ได้ขึ้นยุกับครอบครัวโดยตรงน้ะขึ้นยุกับตัวแม่กะพ่อต่างหาก ชีวิตนึงชีวิตมีโอกาดได้มายุมาเป้นครอบครัวเราอ่ะควรดีใจน้ะ นี่คือของขวันชิ้นใหญ่ แค่9เดือนเองเด่วก้รุ้ว่าความสุขคืออะไร ไม่ได้ขึ้นยุที่ใครับได้รึรับไม่ได้ ขึ้นยุที่เรา

เราก็ 19 ปี เหมือนกันค่ะอย่าเอาน้องออกเลยนะคะ สงสารน้องปัญหาทุกอย่างมีทางแก้นะคะ แต่อย่าแก้แบบนี้เลยมันไม่ดีค่ะบาปจะติดตัวเรานะคะ ส่วนการเรียนหลังคลอดค่อยกลับไปเรียนก็ได้ค่ะมันยังไม่สายค่ะ เราก็เรียนจบช้ากว่าเพื่อน 1 ปีค่ะ สู้ๆนะคะคุณแม่😊✌

ตอนนี้พี่ท้อง8เดือนละค่ะ พี่21ปี กำลังเรียนมหาลัยปี3 ตอนนี้ดรอปเทอม2ไว้1เทอม ค่อยกลับไปสู้ใหม่ สิ่งที่กังวลที่สุดคือพ่อแม่ ตอนนี้บอกความจริงไปแล้วก็โล่งขึ้นมากค่ะ ถึงจะทุกข์ใจช่วงแรกๆ แต่พ่อแม่ก็เข้าใจบ้าง สู้ๆนะคะ เก็บเด็กไว้เถ่อะค่ะ

เราก็ท้องตอนนี้ อายุ17ปีเอง แฟนก็พึ่งจบ ม 6 ตอนแรกแม่ก็พูดเชิงเหมือนให้เอาออก บอกให้เรียนก่อน จนตอนนี้ แม่ก็รับได้ล่ะ ครอบครัวเรา ครอบครัวแฟนก็บอกพร้อมเมื่อไหร่ค่อยเรียนต่อก็ได้ ทำงานหาตังเลี้ยงลูกไป ค่อยๆคุยกับพ่อแม่เอาน่ะค่ะ

VIP Member

เหมือนกันเลย อีกไม่กี่เดือนก็จะจบแล้ว แต่ท้องก็เริ่มออกเลยเรียนไม่จบ ตอนแรกพ่อแม่ฝ่ายเรารู้ เขาก็อยากให้เอาออก แต่ดีที่ฝ่ายแฟนรับได้ ก็เลยไม่ได้เอาออก สู้ๆนะคะ คุยกับพ่อแม่ดีๆๆ เอาเด็กบาปติดตัวนะคะ แค่คิดก็บาปแล้ว สู้ๆๆคะ

สู้ๆนะคะ อายุเราห่างกันไม่มาก เราเรียนมหาลัยยังไม่จบเหมือนกันค่ะเพราะมีลูกก่อน เราคิดว่าเรื่องเรียนจะกลับไปเรียนเมื่อไหร่ก็ได้ แต่เรื่องเอาเด็กออกไม่ควรเก็บมาคิดเลยค่ะเพราะตอนทำก็ทำทั้งคู่ไม่เกี่ยวกับเด็กที่จะเกิดเลยค่ะ