10 Các câu trả lời

เป็นเหมือนกันค่ะ นมแข็งเป็นก้อน แถมปวดตึงอีกต่างหาก ประคบก็ไม่ดีขึ้น แต่พอให้น้องเข้าเต้าดูดบ่อยๆ ประมาณ4-5ครั้ง ที่เป็นก้อนใหญ่ ก็ลดขนาดลงไม่ปวด พอให้น้องเข้าเต้าต่อไปอีก นมนุ่ม ก้อนหายไป

เข้าเต้าบ่อยๆ ปั้มเยอะๆ ระหว่างเข้าเต้ากับปั้มก็นวดนมไปด้วยเจ็บหน่อยแต่เดี๋ยวก็ดีขึ้น อาจทานพารากันไว้ก่อนก็ได้ แต่ถ้าเริ่มอักเสบควรพบแพทย์เพื่อรับยาฆ่าเชื้อคะ

Super Mum

ปั๊มออกน้อยก็ต้องปั๊มค่ะ นวดคลึงและประคบก่อนปั๊ม และหมั่นเอาน้องเข้าเต้า พอน้องกินแล้วให้ปั๊มออกอีก เผื่อน้องกินไม่เกลี้ยงเต้า

VIP Member

ให้ลูกเข้าเต้าช่วยดูดทุกวันค่ะ แรงดูดลูกแรงเวอร์ค่ะ ก่อนเอาลูกเข้าเต้าลองประคบน้ำอถ่นนวดคลึงๆบริเวณเป็นไตค่ะ

บ้านนี้เป็นตอนท้องแรก เจ็บมากจนไข้ขึ้น คนข้างบ้านบอกให้ใช้หวี หวีที่เต้าคะจะช่วยได้ หวีลงๆบ่อยๆ

ใช้เวลาค่ะ ต้องปั้มบ่อยๆ หรือเข้าเต้าบ่อยๆค่ะ ท่อน่ำนมอุดตันค่ะ กว่าจะหายใช้เวลาหลายวันค่ะ

เอาผ้าชุบน้ำอุ่นแล้วเช็คหัวนมค่ะ

ปั๊มออก หรือให้น้องดูดเยอะๆนะค่ะ

VIP Member

ปั้มบ่อยๆดื่มน้ำขิงค่ะ

VIP Member

ปั้มบ่อยๆคะแม่