12 Các câu trả lời

ใช้แบบไฟฟ้าดีนะคะ ตามเม้นอื่นๆบอกเลยค่ะ แต่แนะว่าให้ใช้ของมียี่ห้อที่หน่อยนะคะ ตัดง่ายและยังไงก็ไม่บาดนิ้วเด็กค่ะ มีหัวให้เลือกใช้ตามเกณฑ์อายุ มีที่ขัดเงาตัดหนังเเข็งๆตามจมูกเล็บให้ด้วย เคยใช้ของไม่ดีตัวหัวที่ใช้เปลี่ยนมันจะแข็งและตัดไม่ดีด้วยลองดูนะคะแล้วจะลืมเรื่องความกังวลในการตัดเล็บไปได้เลยค่ะ

เล็บเด็กดูยากมันบางไหนเนื้อไหนเล็บสีเหมือนกันแยกไม่ออกยิ่งลูกกำมือยิ่งดูไม่ออกเลย ช่วงแรกตัดแค่เสมอปลายนิ้วไปก่อน กรรไกรอย่างัดให้สอดเข้าเล็บตรงๆ ฐานกรรไกรจะชนเนื้อกันตัดโดนเนื้อได้ ค่อยๆตัดไม่ต้องรีบใจเย็นๆ สู้ๆ ค่อยๆเรียนรู้ไปแม่

ต้องตัดเล็บให้น้องตอนหลับเท่านั้นนะคะ บ้านนี้เคยตัดให้ตอนลูกไม่หลับเข้าเนื้อเลยค่ะ สงสารลูกมาก สองสามวันก็หายค่ะ แผลเด็กหายเร็ว 😊

ไปซื้อใช้แบบที่เปนไฟฟ้าตะไบเอานะคะ โดนยังไงก็ไม่เปนไร เล็บน้องยังอ่อน นิ้วเล็กมาก ที่ตัดแบบอื่นถึงทำตอนหลับก็เสี่ยงไปค่ะ

TapFluencer

ทำแผลนะคะ เช็ดน้ำเกลือ หยอดเบตาดีน เราไม่ผิดหรอกค่ะ ประสบการณ์ บางคนไม่เคยตัดเล็บให้คนอื่น พอตัดก็เลยพลาด เราเข้าใจแม่นะคะ

แนะนำแม่ซื้อตะไบเล็บที่ละเอียดๆค่ะ ตะไบเอา เราก็ใช้ค่ะ หาซื้อง่าย ราคาถูก ใช้ได้จิงค่ะแม่

VIP Member

ตะไบอัตโนมัติค่ะ มีแบบที่ใช้กับเด็กเล็กไปได้ นี่ก็เพิ่งใช้กับลูก ไม่ร้องไม่เจ็บค่ะ

เคยตัดโดนเนื้อลูกเหมือนกันคะเสียใจมากมี่ทำลูกเจ็บ. หาที่ตัดแบบของเด๊กน้อยคะ

ใจเย็นๆค่ะ เป็นเยอะไหมคะ เดี๋ยวแผลก็หายนะคะ ปฐมพยาบาลเบื้องต้น ได้ค่ะ

TapFluencer

ตัดแล้วเลือดออกไหมคะน้องร้องไห้ไหม ปฐมพยาบาลเบื้องต้นได้ค่ะ