มีปัญหาต้องเลิกกับแฟน ใครมีสิทธิ์ได้ลูกค่ะ

คือเราคบกันมาได้ปีกว่า มีลูกด้วยกัน1คน ตอนนี้น้องอายุจะ2เดือนแล้วค่ะ แต่ตอนนี้เขาไม่เหมือนเดิมแล้ว นิสัยเสียขึ้น เอาแต่ใจขึ้น ชอบว่าเราจู้จี้ ทั้งๆที่เราคอยถามเพราะความเป็นห่วง นับวันเขาก็ยิ่งทำร้ายความรู้สึกเรามากขึ้น เขาบอกว่าเขาทำงานมาก็เหนื่อยพอยังจะมาจู้จี้อีก เขาว่าเราเลี้ยงลูกอยู่บ้านสบาย เราบอกว่าที่ต้องทำงานก็เพื่อลูกของเรา2คน เขาไม่เคยช่วยเลี้ยงลูกเลยค่ะ ไม่เคยช่วยอะไรเลย ปากบอกว่ารักลูกแต่ไม่เคยจะแสดงอะไรออกมาให้เห็นเลยค่ะ แล้วเรารุ้สึกว่าเรากับลูกคงเป็นภาระเขา เลยอยากที่จะออกจากชีวิตเขา ตอนนี้เราอยู่บ้านของเขาค่ะ อาศัยอยุ่กับพ่อแม่ของเขา และพวกเขาก็รักหลานมากด้วย แต่ด้วยความที่พวกท่านดีกับเรา แต่แฟนกลับชอบทำร้ายความรู้สึกเรา เราเลยอยากพาลูกกลับไปบ้านเราค่ะ ถ้าเราขอเลิกกับเขา แล้วใครจะมีสิทธิ์ได้ลูกค่ะ เงินค่าคลอดก็ของเรา ค่าประกันสังคมก็ของเรา ค่าใช้จ่ายทั้งหมดก็ของเราคนเดียว แถมลูกก็มีชื่อติดในทะเบียนบ้านเขาด้วย แต่ว่า พ่อแม่เขาก็ดีกับเรามากเหลือเกิน จะพาหลานเขาไปก็เลยเกรงใจเขาอยู่ค่ะ อยากถามว่า ถ้าเลิกกันจริงๆใครมีสิทธิ์ได้ลูกมากกว่ากันค่ะ

2 Các câu trả lời

ไม่จดทะเบียนสมรส ยังไงก็เป็นของแม่ 100% และแม่สามารถไปย้ายขื่อลูกจากทะเบียนบ้านเขาไปบ้านเราได้เลยค่ะ

ขอบคุณที่ให้คำปรึกษานะค่ะ ค่อยสบายใจขึ้นหน่อยค่ะ

พ่อของน้องจดทะเบียนรับรองบุตรหรือเปล่า ถ้าจดเขาก็มีสิทธินะ

ยังไม่จดค่ะ

Câu hỏi liên quan