อยาก​รู้​ว่า​หมอ​เขานับอายุครรภ์เรายังไง

คือวันที่​ 1 ก.ย. เราไปฝากครรภ์ครั้งแรก​ หมอเขาซาวดูและนับจากที่เราบอกว่าประจำเดือนมาล่าสุดเขาก็คำนวนดูว่าได้​ 14สัปดาห์5วัน​ น้ำหนักเด็กได้​ เด็กโตตามเกณฑ์ดี​ แล้วก็นัดเราให้มาครั้งต่อไปคือวันที่29ก.ย. แต่เราไม่ว่างเลยไปวันที่​ 2 ต.ค.​ ที่ผ่านมา​ ไปซาวดูเพศ​น้อง​ ถ่างขานะแต่ไม่เห็นหมอเขาก็บอกว่าอาจจะเป็นผู้หญิงแล้วก็บอกอายุครรภ์เรามาว่า​ 14​ สัปดาห์​ เราก็คิดว่าฟังผิด​ พอกลับมาดูสมุดที่บ้านก็เขียนในสมุดว่า​ 14​ สัปดาห์ด้วย​ เราเลยงงๆว่าเขานับอย่างไง​ แต่ไหนแอปนี้ก็ปาไป​ 19​ สัปดาห์​ 2วันล่ะ​

1 Các câu trả lời

ถ้าคนที่ประจำเดือนมาตรงตลอด จะนับจาก วันแรก ของปจด.ครั้งล่าสุดค่ะ แต่ถ้าคนที่ประจำเดือนคลาดเคลื่อน จะดูจากผลซาวด์ ซึ่งเป็นการคาดคะเนจากขนาดของทารกค่ะ ทั้งนี้ ร่างกายคนเรา ไข่ตกช้า/เร็วกว่ากำหนดได้ค่ะ

Câu hỏi liên quan