ขอถามแม่ๆเรื่องน้ำนมหน่อยค่ะ

คำถามค่อนข้างเยอะเลยค่ะ เราแม่มือใหม่ รบกวนแม่ๆทุกคนด้วยนะคะ🥹🙏 - นมปั้มแต่ละรอบสามารถเอามาเทรวมกันแล้วแช่ในตู้เย็น2ประตูช่องธรรมดาได้ไหมคะ อย่างรอบ 1 ปั้มได้ 4oz. เทให้ลูกกิน 3oz. เหลือ 1 แล้วรอบ 2 ปั้มเสร็จ เอามาเทรวมกันกับรอบแรกแบบนี้ได้ไหมคะ - แล้วเราปั้มได้ 3-5oz. ในแต่ละรอบมากน้อยสลับกัน แบบนี้ต้องแช่ฟรีซมั้ยคะ เพราะตอนนี้เราปั้มนมทุกครั้งหลังจากปลุกให้ลูกกินนมทุก 2-3ชม.ค่ะ แล้วนมในรอบนั้นก็จะเอาให้เขากินในรอบถัดไปเลย - แล้วนมจากรอบแรก สามารถเทรวมกันกับรอบ 2 แล้วเอาให้เขากินได้ไหมคะ - กรวยปั้มนมใช้เสร็จแล้วสามารถแช่ตู้เย็นแล้วเอากลับมาปั้มต่อได้ไหมคะ หรือต้องล้างอบทุกรอบหลังปั้มเสร็จ - แล้วถ้านมแช่ฟรีซ ต้องละลายยังไงหรอคะ แล้วต้องมีปริมาณน้ำนมมากขนาดไหนถึงเอาแช่ฟรีซหรอคะ - นมที่แช่ช่องเย็นธรรมดา สามารถเอาออกมาแล้วให้ลูกกินได้เลย หรือต้องเอาออกมาวางข้างนอกให้หายเย็นก่อนค่อยให้ลูกกิน - นมที่แช่ช่องธรรมดาเป็นไขเป็นตะกอน สามารถให้ลูกกินได้ไหมคะ ตอนนี้เราให้ลูกกินนมแม่แต่เป็นการปั้มเอาค่ะ เพราะหัวนมเราสั้นเอาเข้าเต้าแล้วเขาไม่ค่อยดูด จริงๆอยากเอาลูกเข้าเต้ามากกว่า แต่พออุ้มเข้าเต้าดิ้นและร้องตลอดเลย🥹 #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #ให้นมบุตร #ให้นม #สายปั๊ม #สายปั๊มล้วนลูกไม่เอาเต้า

2 Các câu trả lời

-ไม่แนะนำให้รวมคะ รอบใคร รอบมัน กินหมดค่อยเติมรอบใหม่ -ถ้าให้ในทันที หรือระหว่างวันไม่ต้องแช่คะ -เทรวมให้กินได้ แต่ไม่ควรเทรวมเก็บ -แนะนำล้างเป็นรอบๆไป น้ำนมมากน้อยแค่ใหนก้อฟรีชได้ ละลายด้วยการแช่ย้ำอุ่น หรือเอาออหมาว่างในตู้เย็นช่องธรรมดาให้ละลาย ละลายแล้วอย่าเอากับไปแช่ฟรีชอีก -ช่องธรรมดา สามารถดื่มได้เลย -นมแยกชั้นสามารถทานได้ -สามารถซื้อจุกซีลีโคนช้วยเสริมคนหัวนมสั้น หัวนมบอดมาใช้ได้ เด็กจะเข้าเต้าได้ปกติ

ไม่นาน สามารถเเช่ได้คะ

ติดตามเพจนี่ได้ค่ะเรื่องนมแม่การเลี้ยงลูกมือใหม่

ขอบคุณนะคะ

Câu hỏi liên quan