16 Các câu trả lời

บ้านนี้มีอะไรกับแฟนตอนคลอดน้องได้4เดือนค่ะ กลัวติดเชื้อกลัวแผลคลอดฉีก การไม่รีบดีที่สุด 😅 แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับแฟนด้วยค่ะ หรือจะตามคำแนะนำหมอ4-6สัปดาห์แล้วแต่แม่สะดวกเลยค่ะ

แนะนำให้ครบ40วัน และให้น้ำคลาวปลาหมด ก่อนคะ เอาให้แน่ใจก็ให้ได้2เดือน เพราะถ้าไม่งั้น มันจะทำให้มดลูกติดเชื้อ ได้คะ แล้วเชื้อโรคสะสมกลายเป็นมะเร็งปากมดลูกได้คะ

จากที่เคยศึกษามาคุณหมอแนะนำหลังจาก 6 สัปดาห์หลังคลอด ป้องกันการเกิดการติดเชื้อภายในค่ะ ส่วนตัวไม่มีประสบการณ์นะคะ แต่ศึกษาข้อมูลระหว่างรอน้องมาเกิดค่ะ

รีบมีอะไรกันเร็ว แม่ไม่เจ็บแผลหรอคะ แล้วไม่กลัวแผลฉีกขาดเสี่ยงติดเชื้อเลยหรอคะ คุยกับคุณสามีให้เขาเข้าใจเราก่อนนะคะ

เเนะ2เดือนขึ้นไปให้แผลหายดีก่อนนะคะ บ้านนี้เดือนกว่าแผลหายแต่ยังไม่สนิท คุณพ่อใจร้อนทำให้แผลหายช้ากว่าเดิม

อยากมีอารมณ์แบบบ้านอื่นจังค่ะบ้านนี้ตั้งแต่ท้องยันคลอดเรื่องนี้ไม่เคยอยู่ในหัวเลยค่ะบางทีกลัวสามีจะเบื่อ

บ้านนี้แม่มีอารมค่ะ แต่พ่อไม่ทำเลยตอนนี้ท้อง8เดือนลแล้วพ่อไม่แตะเลยบอกง่ากลัวลูกอันตราย แต่พ่อไม่เคยมีไรกับคนอื่นนะคะที่มั่นใจเพราะพ่อทำงานของตัวเองยุที่บ้านทุกครั้งที่ออกนอกบ้านพาเราไปด้วยตลอดเพราะกลัวเราเหงาค่ะส่วนแม่ไม่ได้ทำงาน ลูกคนแรกด้วยค่ะ

เเนะนำให้มีตอน1เดือนครึ่ง-2เดือนค่ะ ให้มดลูกเข้าอู่ก่อน ไม่งั้นจะเสี่ยงติดเชื่อได้ค่ะ

แนะนำ1เดือนครึ่งถึง2เดือนขึ้นไปค่ะ เพราะต้องให้มดลูกเข้าอู่ก่อน ไม่งั้นอาจติดเชื่อได้ค่ะแม่

ไม่ต้องรีบเงี่ยนค่ะนำ้ความปลายังไม่หมดเดี๋ยวจะติดเชื้ออีกค่ะ

แนะนำควรงดสัก1เดือนคะ เพื่อให้มดลูกเข้าที่และรักษาตัวมันเองก่อน