คนท้องโดนบังคับให้นั่งทำงานในไลน์ผลิต

ขอสอบถามแม่ๆได้ไหมคะ พอดีทำงานยุในโรงงานแห่งหนึ่งในนิคมอมตะนครชลบุรีปกติก้มีโต๊ะมีที่ให้คนท้องนั่งแยกออกจากไลน์ผลิตต่างหากอยุ่แล้วและเขาก้จะเอางานมาให้ทำที่โต๊ะซึ่งกลุ่มคนท้องหลายคนก้ทำงานให้นะคะไม่ใช่ไม่ทำให้ แล้วซุปหรือหัวหน้าใหญ่อยุ่ดีๆมาสั่งให้คนท้องไปนั่งทำงานไลน์แพคกิ้งงานสายพานแทนพนักงานที่ลางานไป3คนในวันนั้นที่ยิ่งกว่านั้นวันนี้ก้มาสั่งให้คนท้องที่ยังไม่ถึง6เดือนให้เข้าไปทำงานในไลน์ผลิตจนกว่าอายุครรภ์จะถึง6เดือนแล้วค่อยให้แยกออกมาตรงที่เฉพาะคนท้อง ในไลน์ผลิตเป็นผลิตเกี่ยวกับชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์มีไฟฟ้าสถิตมีสารตะกั่วและสารเคมีแอลกอฮอลล์ ในไลน์ผลิตมีกระแสไฟฟ้าแบบนี้ เขาสมควรให้คนท้องไปนั่งทำงานได้ด้วยหรอคะ บางทีก้ไม่เข้าใจว่าเขาทำแบบนี้ถูกไหมคะ กลัวมีผลอันตรายกับลูกอ้ะค่ะเรามีสิทเรียกร้องหรือควรทำไงดีคะ #ขอความคิดเห็นของแม่ๆทั้งหลายด้วยค่า

1 Các câu trả lời

เรียงตามเบา-แรง ดังนี้ 1. บริษัทมีสหภาพแรงงานมั้ยคะ แจ้งเรื่องที่สหภาพแรงงานให้เขาพูดให้ 2. ถ้าพึ่งพาผู้จัดการฝ่ายผลิตไม่ได้ ให้ติดต่อไปที่แผนก HR โดยตรง เขียนร้องเรียนเป็นจดหมาย เป็นทางการไปเลย จะได้กระเตื้อง 3. ถ้าเป็นบริษัทไม่ใหญ่ เจ้าของมาบริหารเอง ก็เขียนจดหมายถึงเจ้าของเลย แต่ถ้าผู้บริหารเป็นชาวต่างชาติ เขียนภาษาไทยไปเลย ถ้าเค้าใส่ใจเรื่องนี้เค้าจะหาหนทางไปแปลเอง 4. ร้องเรียนกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ระบุชื่อบริษัท ใช้ข้อกฎหมายไปเลย อันนี้น่าจะโทรไปได้ เราไม่เคยลอง

ค่ะพี่ จะลองดูค่ะ