2 Các câu trả lời

ตุ่มเล็ก ๆ สีขาวหรือสีเหลืองปนขึ้นบนแนวเหงือกหรือบนเพดานของปากในน้องวัยนี้ มักจะเป็น Epstein pearl หรือตุ่มสีขาวในปาก ซึ่งเป็นซีสต์ประเภทหนึ่งที่เรียกว่า Gingival cyst ที่มีในทารกแรกเกิด เป็นลักษณะปกติ ไม่ได้เป็นอันตรายอะไรค่ะคุณแม่ และจะสามารถหายได้เองโดยไม่ต้องทำอะไร แต่หากคุณแม่สังเกตว่าน้องกินนมได้น้อยลง งอแงมากผิดปกติ แนะนำคุณแม่พาน้องพบแพทย์ เพื่อรับการตรวจช่องปากเพิ่มเติมนะคะ

ขอบคุณค่ะ กินนมได้ปกติ ไม่งอแงเลยค่ะ

แนะนำพาหาหมอค่ะ อาจเป็นเชื้อรา

ขอบคุณค่ะ สบายใจขึ้นมาเลย☺️🙏🏻