43 Các câu trả lời

บ้านนี้3เดือนคอยังไม่แข็งเลยค่ะ จะเริ่มแข็งช่วง3-4เดือนหรืออาจจะใช้เวลามากกว่านั้น เด็กแต่ละคนพัฒนาการไม่เหมือนกัน คุณแม่ต้องไม่เอาลูกคนอื่นมาเปรียบเทียบลูกเรานะคะ แต่คุณแม่ต้องเล่นกับน้องให้มากขึ้นหาซื้อของเล่นเสริมพัฒนาการให้ลูกได้สนใจ จับน้องนอนคว่ำบ่อยๆ ถ้าน้องไม่ไหวก็อย่าฝืนนะคะ ปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติของลูก

คะแม่ขอบคุนมากๆคะ

คอเริ่มแข็งแล้วคะ ยิ่งมีคนคุยด้วยยิ่งดีใจเลยคะ บ้านนี้เวลากินนมน้องจะจับขวดเองหรือเอามือดันจับเองคะ 1เดือน 12 วันคะ

ให้น้องนอน คว่ำบ่อยๆคะ

1 เดือน 21 วัน เกร็งคอได้นานขึ้นแล้วค่ะ ยิ้มและส่งเสียงอ้อแอ้กับคนอื่นได้แล้ว สื่อสารความต้องการได้มากขึ้นค่ะ

5โลเท่ากันเลย

1เดือน 10วันค่ะ คอเริ่มแข็ง ชอบให้พูดคุยด้วย กลางวันอารมณ์ดีหลับดี ชอบตื่นกลางคืนมีงอแงบ้างบางวันค่ะ 😅

แก้มเป็นกะติกเลยลูก😚😚😚

VIP Member

ปกตินะคะถ้าแค่1เดือนกว่า ปกติแล้วเด็กจะคอแข็งจริงๆคือ3เดือนกว่ารึเดือบๆ4เดือนค่ะ

เห็นบ้านอื่นเดือนกว่าคอแข็งเเล้วอ่ะคะที่บ้านจับคว่ำบ่อยก็ชันคอสู้กะอิแม่แต่พอเผลอแปปเดียวพลิกหงานเองส่ะงั้น

บ้านนี้คะ 1m20d ยกคอเองได้บ้างแล้วค่ะทำเสียงอ้อแอ้ และยิ้มเวลามีคนคุยด้วยค่ะ☺️

VIP Member

21นี้จะ1เดือนค่ะ ช่วงนี้ร้องบ่อยร้องทุกชั่วโมงเลย แม่ล่ะเพลียแสบหัวนมไปหมด

ขอบคุณค่ะแม่ เวลาน้องสำลักนมแม่ก็จับกดตะแคง กลัวเรื่องปอดอยู่เหมือนกัน

1เดือน13วัน คอแข็งแล้วค่ะ เวลาอุ้มพาดบ่าคอตั้งเลยค่ะ น้องเริ่มจับแล้วค่ะ

เก่งจังเลยคะแม่

1เดือน13วันแล้วค่ะ ยกคอขึ้นบ้างได้แล้ว ป.ล.พึ่งอาบน้ำเสร็จคับ

เก่งจังลูก

1เดือน12วันค่ะ ชันคอตัวเองได้แล้ว เวลาคุยด้วยมีเสียงอ้อเเอ้

น่าส่อแววว่าจะซนไม่ใช่เล่น5555

Câu hỏi liên quan