10 Các câu trả lời

แม่ได้ปั้มนมบ้างมั้ยคะ ตั้งแต่คลอดต้องขยันปั้มทุก2-3ชม.ห้ามลืม ห้ามตกรอบนะคะ และทานน้ำให้เยอะ ยังไงนมก็มาค่ะ ธรรมชาติสร้างร่างกายคนเป็นแม่มาเพื่อให้ผลิตน้ำนมให้ลูกกินค่ะ มนุษย์เราเพิ่งจะมากินนมวัวได้เมื่อ2-3ร้อยปีที่ผ่านมานี่เอง ก่อนหน้านั้นคนเรารอดชีวิตมาได้ด้วยนมแม่เท่านั้นค่ะ ไม่มีนมอื่น ดังนั้นหากเราศึกษามากพอ ทำความเข้าใจมากพอ มีความอดทนมากพอ ก็จะรู้ว่าคำว่า “นมแม่ไม่มี / นมแม่ไม่พอ” คำนี้ไม่มีอยู่จริงค่ะ ขออ้างอิงจากหนังสือคุณหมอสุธีรา แม่ไปหาอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ในเพจนมแม่ หรือหาหนังสือนมแม่ของคุณหมอสุธีรามาอ่านได้เลยค่ะ คุณหมออธิบายละเอียดยิบ ตอนท้องลูกคนแรกเราก็เริ่มอ่านหนังสือคุณหมอเลยค่ะ จนสามารถให้นมแม่เอาลูกเข้าเต้า100% ได้จนถึงอายุ4ขวบ(เค้าเลิกไปเอง) สำเร็จ ปัจจุบันน้องอายุ10ขวบละค่ะ 😊

ดื่มน้ำอุ่นให้ลูกเข้าเต้า+ปั้มบ่อยๆค่ะอย่าเครียดอย่าท้อไม่ออกก็พยายามปั้มต่อไปเราคนหนึ่งน้ำนมมาช้าและมาน้อยแต่ถ้าไม่มีจริงๆนมผงก็ไม่ได้แย่ค่ะ สู้ๆนะคะ

ต้องนวดกระตุ้นน้ำนมค่ะ ของเราเพื่อนมานวดกระตุ้นให้รอบแรกน้ำตาแตกเลยค่ะ หลังจากนั้นน้ำนมก็มา ดื่มน้ำขิง แกงหัวปลีเสริมด้วยนะคะ

อินทผาลัม1โล กระตุ้นน้ำนม ผัด ขิง หมู ดื่มน้ำตามหลังลูกทานนมเสร็จค่ะ น้ำเย็น สลับ น้ำอุ่น

ไปซื้อสมุนไพรไหมนมนางมากินค่ะยาตัวนี้ดีมากกระตุ้นน้ำนมมาเยอะมากค่ะ

อันดับแรก แม่อย่าเครียดค่ะ ถ้าเครียดน้ำนมจะได้มา ต้มขิงแก่ดื่มค่ะ

เอาลูกเข้าเต้าบ่อยๆให้ลูกดูดกระตุ้นค่ะ

แม่บ้านนี้ก้เหมือนกัน จนไม่รุ้จะทำไง

ผัดขิง แกงหัวปลี ค่ะ

ลองตัวนี้ยังคะเเม่