42 Các câu trả lời

เราก็ท้องตอนไม่พร้อม แต่ส่วนตัวเรากับแฟนไม่อยากเอาออก แรกๆไม่กล้าบอกครอบครัวเพราะกลัว เราเลยตัดสิ้นใจบอกและครอบครัวดูซัพพอร์ตมากๆค่ะ จนตอนนี้33+6แล้วน้องยังไม่ทางบ้านเรากับแฟนนี่ดูเห่อมากค่ะ ส่วนตัวเราก็ด็อปเรียนไว้หลังจากคลอดแล้วค่อยตามเรียนเอาค่ะ ถ้าตัวกับแฟนคิดว่าไหวก็เก็บน้องไว้น้า เราเคยคิดที่จะเอาออกแต่ทำไม่ลงค่ะ สู้ๆน้าตัวเอง เป็นกำลังใจให้นะคะ

อยากมีครอบครัวที่ซัพพอร์ตและรับฟังบ้างเหมือนกันค่ะ แต่ทางนี้ไม่สนใจใครเลยสนแต่หน้าตัวเอง

ได้ฟังแบบนี้แล้วเจ็บปวดหัวใจจังค่ะ🥺🥺 น้องเค้ามาแล้ว เก็บเค้าไว้นะคะ บางคนอยากมีลูกแทบตาย ทำทุกวิธี จ่ายเงินเปนแสนๆ ก้อยังไม่มี เชื่อในสัญชาตญาณของความเป็นแม่คนนะคะ คุณจะผ่านมันไปได้ ลูกจะเปนทั้งชีวิตของคุณ ในวันที่คุณไม่เหลือใคร คุณจะมีลูกที่ไม่ทอดทิ้งคุณ อย่าทำร้ายเค้าเรยนะคะ น้องเลือกคุณเป็นแม่ของเค้าแล้วค่ะ🤍

ขอบคุณนะคะ🥺

เหมือนเค้าเลย เค้าก็ขึ้นม.5ตอนนี้ ท้องตอน16ตอนนี้15w+6แล้ว เค้าออกจากโรงเรียนทำงานสวนกับแฟนพอมีพอใช้ ที่บ้านก็ไม่ยอมรับแต่มันคือ1ชีวิตที่เราสร้างเค้ามาเก็บไว้ดีกว่านะยังไงก็ลูกเราเขาอาจจะยังไม่ยอมรับพอเวลาผ่านไปเดี๋ยวก็ดีขึ้นเองอย่ากังวลนะเวลาว่างๆตัวเองก็ลองๆหางานอดิเรกทำที่ได้เงินช่วยกันจะได้ไม่ต้องเป็นภาระพ่อแม่เพิ่ม😊สู้ๆนะคะ

คิดดีๆนะค่ะมันเป็นเรื่องที่ลำบากใจก็จริง6​สัปดาห์​ ยังไม่ได้เป็นตัวมากเลยเป็นเพิ่มเริ่งเเบ่งเซลล์​ตามหลักวิทยาศาสตร์​ยังไม่มีชีวิต ตามกฎหมายสามารถเอาออกได้ไม่มีความผิด​ เเถมได้ทำในสถานพยาบาลของรัฐที่พี่เค้าให้คำแนะนำดีมากๆเเละดูแลเป็นอย่างดีไม่ต้องหนีไปทำเถื่อน​ มันไม่ผิดนะลูกที่เรายังไม่พร้อม​ ✌️✌️คิดดูนะคนเก่ง​

การเลี้ยงเด็กคนนึงมันยากนะ เราทำงานแล้วยังคิดแล้วคิดอีกว่าจะเลี้ยงยังไงไหว ค่าใช้จ่ายค่าคลอดต่างๆมันเยอะนะ ต้องยอมทิ้งชีวิตวัยรุ่นตัวเองไป ถ้ามั่นใจว่าเลี้ยงไหวแบกรับถาระค่าใช้จ่ายได้โดยที่ไม่ต้องไปรบกวนพ่อแม่ก็เก็บน้องไว้ แต่ถ้าไม่ก็เอาออกได้ค่ะเดี๋ยวนี้ทำได้ถูกกฏหมายแล้ว อายุครรภ์ยังน้อยยังพอมีเวลาตัดสินใจ

ถ้าจะเก็บไว้แล้วครอบครัวไม่ให้เลี้ยงบอกเค้าว่าเราขอละกัน เรื่องเงินให้ตอนคลอดทีเดียวบอกเค้าแบบนี้ไปก่อนไว้เปลี่ยนใจค่อยว่ากันอีกที หรือถ้ายังไงครอบครัวไม่รับจริงๆแต่เราไม่อยากทิ้งลูกยังไงก็จะดูแลลูกก็เอามาฝากพี่เลี้ยงทำงานมีเงินก็มาเอาคืนค่อยผ่อนจ่ายค่าเลี้ยงทีหลังเอา เลือกดูนะช่วยได้เท่านี้

ขอบคุณค่ะ

เอาที่แม่สะดวกเลยค่ะทำแท้งสมัยนี้ถูกกฎหมายแล้ว ถ้าแม่คิดว่าเลี้ยงไหว ไหวในที่นี้คือพร้อมทั้งร่างกายจิตใจและเงินทอง ก็เก็บไว้ดีกว่าค่ะ เลี้ยงเด็กคนนึงไม่ใช่ง่ายๆเลย อย่าเครียดเยอะนะแม่ท้องอ่อนเสี่ยงแท้งได้ง่าย ทุกอย่างมีทางออกสู้ๆค่ะ เราก็ท้องตอนเรียน แต่พอเลี้ยงไหวเลยตั้งใจเก็บไว้

ลองนั่งคำนวนค่าใช้จ่ายตั้งแต่ฝากครรภ์ จนค่าคลอด ค่าอุกปรณ์สำหรับเด็กแรกเกิดจนถึง 2 ขวบว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ แหล่งรายได้มาจากไหน ไหวไหม (พี่ขอแนะนำให้อย่าไปฟังคำคนที่คิดว่าบาปนะ บาปโน้นบาปนี่ ใช้ชีวิตอยู่บนโลกความจริง แก้ปัญหาบนโลกแห่งความจริงค่ะ แล้วจะตัดสินใจง่ายขึ้น สู้ๆนะคะ)

ท้องตอนอายุ16ค่ะแฟนไม่ยอมรับพ่อแม่เราพ่อแม่แฟนไม่มีใครยอมรับค่ะแต่เราเลือกที่จะเก็บเค้าไว้ค่ะเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวตั้งแต่อายุ17ค่ะน้องเป็นผู้ชายค่ะตอนนี้อายุ13ปีเริ่มโตเป็นหนุ่มแล้วค่ะสู้ๆนะค่ะอยากให้เก็บน้องไว้ค่ะเพราะการมีเค้ามันมีความสุขมากจนหาอะไรมาเทียบไม่ได้เลยค่ะ

(คหสต.) เป็นกำลังใจให้นะคะน้อง บางคนอยากมีลูกมากแต่ไม่มีซักที ในเมื่อเค้าเกิดจากความรักของพ่อแม่แล้ว เลี้ยงเค้านะคะ จะได้ไม่เสียใจทีหลัง ถ้าเห็นหน้าเด็ก เชื่อว่าคนในครอบครัวจะต้องรักนะคะ คิดเยอะๆ นะ ยังไงก็ลูกของเราค่ะ เค้าจะเติบโตมายังไงอยู่ที่เราสอนและปลูกฝังค่ะ สู้สู้นะคะ ✌️✌️