20 Các câu trả lời

นระหว่างตั้งครรภ์คุณแม่ท้องอาจจะเจอกับอาการ เช่น หน้ามืดเป็นลม ปวดหัว คลื่นไส้อาเจียน เป็นตะคริว รวมถึงอาการ "อ่อนเพลีย” เหนื่อยง่าย ไม่ค่อยมีแรง จนรู้สึกซึมเซา ไม่สดใส เพราะระดับฮอร์โมนที่เพิ่มสูงขึ้น และร่างกายมีการเผาผลาญพลังมากขึ้น วิธีที่จะช่วยให้คุณแม่รู้สึกสดชื่นขึ้นได้ ไม่ใช่อยู่ที่การกินเครื่องดื่มน้ำอัดลมเย็น ๆ หรือดื่มกาแฟ เพราะเหล่านี้เป็นเครื่องดื่มที่มีคาเฟอีนกระตุ้นให้ร่างกายกระปรี้กระเปร่าก็จริง แต่ก็ช่วยได้เพียงชั่วคราวเท่านั้น และไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อร่างกายเท่าไหร่เลย มาดูวิธีช่วยคุณแม่รับมือให้หายจากอาการอ่อนเพลีย และรู้สึกสดชื่นขึ้นในระหว่างตั้งครรภ์กันค่ะ

VIP Member

คนท้องรู้สึกเหนื่อยง่ายควรทำอย่างไร 1.ปรึกษาแพทย์เมื่อถึงวันนัด เพื่อให้คุณหมอวินิจฉัยและจ่ายยาตามอาการ 2.ออกกำลังกายสม่ำเสมอ เพื่อบรรเทาอาการเหนนื่อยให้น้อยลง 3.พยายามนอนหลับพักผ่อนมากๆ ในช่วงกลางคืน 4.อย่าเครียด ควรหากิจกรรมอื่นทำบ้าง หากรู้สึกว่าเหนื่อยเกินไป ลองหาเพื่อนคุยหรือไม่ก็พบจิตแพทย์ได้ค่ะ 5.หลีกเลี่ยงอาหารขยะ หรือของทอด ของหวาน https://th.theasianparent.com/คนท้องเหนื่อยง่าย-เป็นเพราะอะไร/

อยู่บ้านเฉยๆ ทำได้แต่งานบ้าน เริ่มเบื่อๆแล้วค่ะ

ช่วงแรกเป็นหนักมากเหมือนกันค่ะ ไม่อยากเจอใครเลย ไม่อยากคุยกับใครยกเว้นสามี แต่พอต้องออกไปทำงานทำโน้นทำนี้ เราก็ทำใจแข็งๆไว้ โดนเจ้านายด่ายังรู้สึกเฉยๆ ทั้งที่อารมณ์คือนอยไปหมดทุกอย่าง ลิฟต์ที่ทำงานเสียเดินขึ้นชั้น4 ชั้น5 แบบสบายๆ แค่รู้สึกเหนื่อยนิดน่อย อยากบอกว่าทุกอย่างอยู่ที่ใจเราจริงๆค่ะ เราคิดว่าเราทำได้เราก็ทำได้ฝืนตัวเองไปสักน่อย แต่ทุกอย่างก็ผ่านไปได้ สู้ๆค่ะ

ทั้งเหนื่อย ทั้งง่วง ทั้งขี้เกียจคะ แต่ทำงานก็ต้องสู้คะ แนะนำคุณแม่พักผ่อนเยอะๆคะ เวลาทำงานพักเที่ยงก็งีบบ้างสัก10-20นาที จะได้ไม่เหนื่อยคะ กินก็กินน้อยๆไม่อิ่มมาก แต่กินบ่อยๆคะ น้ำหนักจะได้ไปลงที่ลูกมากกว่ามาค้างอยู่ที่ตัวเราคะสู้ๆนะคะ ท้องแรกเหมือนกัน

เป็นเหมือนกันเลยค่ะแม่ อยู่ดีๆก็หมดแรง ขี้เกียจ รู้สึกว้าเหว่ ขี้รำคาน คลั่นตัว กระวนกระวาย และอีกมากมายเลยค่ะแม่ นึกว่าเป็นคนเดียวซะอิก ยังไงก็สู้ๆนะคะแม่ เป็นกำลังใจให้ค่ะ❤

ถ้าจะว่า ไม่สดชื่น หดหู่ กังวล อันนี้เค้าก็เปนช่วงไตรมาสเเรกนะ พอผ่านมาเรื่อยๆก็ดีขึ้น ส่วนอ่อนเพลีย หรือเหนื่อยง่าย อันนี้ยิ่งบ่อย 😆😅งีบกลางวันบ้างคะ

หรือไม่ก็ทำจิตใจให้สบาย ผ่อนคลาย ไม่คิดเล็กคิดน้อยอันนี้ก็ช่วยได้นะคะ

ท้องแรกเหมือนกันค่ะ รู้สึกเป็นคนเจ้าอารมณ์น้อยใจบ่อยมาก ป่วยบ่อยปวดเมื่อยหลายครั้งทาก แต่เป็นแค่ช่วงแรกๆค่ะ พอผ่านไตรมาสแรกไปได้ก็จะเป็นเหมือนเดิม

อยากให้ผ่านไปเร็วๆ ฮึบๆ

ตอนนี้ 9 Week เป็นเหมือนกันเลยค่ะ แพ้ท้อง หิวแต่กินไม่ได้ น้อยใจ น้ำตาคลอง่ายๆกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง เหนื่อยและอ่อนแรง มาก 😖😖😖😖

✌✌✌✌

https://th.theasianparent.com/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%A5%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A0%E0%B9%8C/

เป็นเหมือนกันค่ะท้องสองตอนนี้6สัปดาห์ รู้สึกไม่เคยสบายตัวเลยตั้งแต่รู้ว่าท้อง ร่างกายอ่อนเพลียมาก สู้ๆไปด้วยกันนะคะ