9 Các câu trả lời

หลักๆเราก็จะดูจาก App นี้แหละค่ะ เพราะเป็นแม่มือใหม่ ท้องแรก เหมือนกัน ถึงจะเคยคลุกคลีกับคนท้อง เคยเลี้ยงหลาน แต่ก็คนละความรู้สึก อะไรที่เขาห้ามกินก็ไม่กิน ก็ลองศึกษาใน App อะไรที่มีประโยชน์กินเลยค่ะ พักผ่อนเยอะๆค่ะ

พอรู้ว่าท้องก่อนไปฝากครรภ์แม่ต้องรีบทานโฟเลตนะคะ (โฟลิค) ทานช้าดีกว่าไม่ทานค่ะ เพราะช่วง3เดือนแรกน้องจะสร้างอวัยวะ สำคัญมากนะคะ อายุครรภ์สัก8สัปดาห์ถึงจะซาวด์ผ่านหน้าท้องเห็นตัวอ่อนได้ง่ายค่ะ

ในแอพมีบอกนะคะ ลองไปหาอ่านได้ค่ะ หลัก ๆ ก็ห้ามของดิบ หมักดอง กึ่งสุกกึ่งดิบ ลดทานรสหวานลงเพราะคนท้องเป็นเบาหวานง่าย

บ้านนี้กินทุกอย่างค่ะ ยกเว้นแกงหอยขม ของหมักดอง 😅แต่ส่วนมากแม่จะเน้นนม ผลไม้ น้ำเต้าหู้ค่ะ

กินตามใจปาก ลำบากตอนคลอดค่ะ กินให้ครบ 5 หมู่ และกินตามหมอสั่งค่ะ

TapFluencer

แม่บ้านนี้กินหมดค่ะ ให้อิ่มตลอดเวลาก็พอ กลัวน้องหิวค่ะ555

คุมน้ำหนักเราเจอไตมาสแรกขึ้นไป100โล โดนหมอสั่งคุมอาหาร 😅

ตอนนี้21วีค 8วัน น้ำหนัก 50 คงที่อยู่เลย🥺

ดูตามแอพบ้าง หลักๆเน้นปรึกษาหมอที่ฝากครรภ์ค่ะ

อยากกินอะไรก็กินเลยอย่าอด

ขอบคุณมากๆค่ะ