5 Các câu trả lời

ไอจนอาเจียนไม่ปกติค่ะแม่ พาหาหมอถ้าได้ยาแก้ไอ บลา ๆ มาก็ป้อนตามที่ระบุไว้ สัก 4-5 วันก็ดีขึ้นค่ะ ถ้าเปิดแอร์ก็พยายามเอาผ้าบิดหมาด หรือถัง แก้วใส่น้ำมาวางในห้อง ห้องจะได้ไม่แห้งไป น้อง 6 เดือน+ หมั่นให้จิบน้ำเปล่าบ่อย ๆ

โอเคค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

หมอได้บอกไหมค่ะว่าเกิดจากอะไร ถ้าอากาศเย็นๆแล้วไอ มีน้ำมูก แพ้อากาศไหมค่ะ เสมหะต้องดูอีกว่าเขียวไม่เขียว หลอดลมอักเสบด้วยไหม

อากาศตอนเช้าเย็นกลางวันก็ร้อนค่ะ ไอ น้ำมูกก็มี ล้างให้เขียวบ้างไม่เขียวบ้างค่ะ

เอาผ้าเช็ดตัวชุบน้ำบิดให้น้ำไม่หยดเอาไปตากให้ห้องซักผืนค่ะ อากาศแห้งทำให้ไอบ่อยค่ะ

ค่ะ

น้องไม่สบายเป็นเหมือนกันค่ะ ได้แต่กินยาที่หมอให้ ไอทีเหมือนจะหายใจไม่ทัน

ใช่ค่ะ บางทีแม่ก็ห่วงเห็นไอต่อละครั้ง แม่ก็นอนไม่หลับแล้ว

อากาศแห้ง ซื้อเครื่องทำความชื่นมาไว้ในห้องได้เลยคะ

อ๋อค่ะ