1 Các câu trả lời

เพื่อนเราตอนผ่าคลอด ถึงขั้นห้ามคนเข้าเยี่ยมเลยค่ะ ขอกลับบ้านหายดีแล้วเพื่อนๆค่อยไปเยี่ยม มันบอกว่าเจ็บแผลและหงุดหงิดมาก แทบจะทำอะไรไม่ได้เลย อยากพักผ่อน ขนาดเราคลอดธรรมชาติเหนื่อยมาก เรายังไม่โอเคเวลาคนไปเยี่ยมเลย คือบางทีอยากพักผ่อน แต่คลอดวันแรกกลับต้องรับแขกทั้งวัน ไม่รู้ญาติใครเพื่อนใครมามั่ง จนเราร้องไห้เลย วันแรกประตูห้องคือเปิดทั้งวัน คนนั้นคนนี้เข้าออก จนพยาบาลเตือนว่าให้คุณแม่พักบ้างนะวันแรก

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ แขกมาแถบไม่คุยกับใครเลย เพราะเจ็บแผลมากไม่มีอารมณ์คุยเลยค่ะ