2 Các câu trả lời

TapFluencer

เราซีดมากค่ะ เพราะเป็นธาลัสซีเมียชนิด EE ตรวจเลือดครั้งแรกได้แค่ 28 ครั้งต่อมาตอน 30+3วีค ได้แค่ 26 ค่าเลือดซีดลงอีก ถามว่าอันตรายไหม ถ้าไม่ลดลงลงจนเหลือ 25 ก็ไม่ต้องเข้าเลือดค่ะ แล้วก็ต้องดูว่าลูกน้ำหนักตามเกณฑ์ไหม สมบูรณ์แข็งแรงไหม ของเราซีดแต่บำรุงเยอะ ลูกน้ำหนักดีทุกครั้งที่ซาวด์ หมอบอกว่ายังไม่พบปัญหาค่ะ เพราะสารอาหารไปถึงลูกเพียงพอ แต่ถ้าแม่ซีดลงอีกเหลือ 25 ต้องเข้าเลือด ซึ่งไม่มีอันตรายต่อแม่และลูกค่ะ โดยปกติแล้วคนที่ค่าเลือดซีด จะทำให้สารอาหารไปเลี้ยงลูกได้ไม่ดีเท่าคนที่เลือดปกติ เพราะเราใช้เลือดในการลำเลียงสารอาหารสู่สายรกไปหาลูก แต่ถ้าลูกโตตามเกณฑ์ แสดงว่าสารอาหารไปถึงลูกปกติค่ะ แม่เลือดซีดต้องสู้เยอะหน่อยนะคะ กับการบำรุงลูก 💗

ขอบคุณมากๆค่ะ

VIP Member

เราค่ะ แต่ค่าเลือดเรา31 หมอให้ยาบำรุงเลือดมา เราถามเพื่อนที่เป็นพยาบาลเพื่อนบอกถ้าค่าเลือดไม่ต่ำมาก ไม่อันตรายค่ะ แล้วภาวะซีด ไม่ได้แปลว่าลูกจะเป็นโรคซีดค่ะ แค่มีภาวะ เราต้องบำรุงดีๆค่ะ