9 Các câu trả lời

VIP Member

น้ำนมไม่จำเป็นต้องมาก่อนคลอดคะ บ้านนี้ระหว่ตั้งครรภ์ก็ไม่มีน้ำนมเลยคะ แต่พอคลอดน้อง เอาน้องเอาเต้าครั้งแรกก็มีน้ำนมให้น้องทานเลยคะ ฉะนั้นแม่ไม่จำเป็นต้องกังวลไปนะคะ

บ้านนี้เริ่มมีนํ้านมตั้งแต่ 5 เดือนเลยค่ะคือบีบเล่นทุกครั้งพอเข้า7-8 เดือนนี่ชุดชั้นในเปียกหมดเลยค่ะบางทีแต่ไม่รู้ว่าทำไมมันมีเยอะจัง

น้ำนมไหลตอนตัเงท้องมันดีค่ะ เพราะเวลาลูกเกิด ลูกจะได้กินนมเราได้เต็มทีค่ะ (พยาบาลบอกมา)แม่บ้านนี้ น้ำนมไหลตั้งแต่5-6เดือนเหมือนกันค่ะ

น้ำนมไม่จำเป็นต้องมีก่อนคลอดนะคะ มันจะมาหลังคลอด3-4 วันค่ะ ไม่ต้องกังวล ของเราท้องแรกมีน้ำนมตอน5เดือน ท้อง2ไม่มีเลย หลังคลอดก็มาปกติ

ฮอร์โมนออกซิโทซิน(ผลิตน้ำนม)จากต่อมใต้สมองจะหลั่งออกมาตอนคลอดค่ะ ตอนนี้ก็ทานอาหารที่มีประโยชน์เพื่อความสบายใจไปก่อนค่ะ

เดี๋ยวพอคลอดเเล้วน้ำนมมันจะมาเองค่ะ ตอนนี้เเม่ก็กินบำรุงน้ำนมไปก่อนค่ะ

บ้านนี้กินขิง หัวปลี อินทผาลัม ตั้งแต่ 6 เดือนค่ะ อาหารครบ5หมู่

พยายามกินขิง กับหัวปลี บำรุงไว้ก่อนก็ดีน่ะค่ะ

ขอบคุณ​สำหรับคำแนะนำค่ะแม่

VIP Member

น้ำนมมาหลังคลอดนะคะแม่ ไม่ตัองรีบนะคะ

บ้านนี้กินน้ำขิงค่ะ ช่วยได้นะคะ