26 Các câu trả lời

ไม่ต่องทานนะค่ะ​ รอตรวจหลัง​คลอด​ก่อน(45วันนับจากคลอด)ค่อยไปทำหลังคลอดค่ะ​ ตามรพ.รัฐบาล​บางแห่งมีทำให้ใช้บัตร​30บาทหรือ ประกัน​สังคม​ได้ค่ะ​ ทำหลังคลอดใช้เวลาทำรวมทัเงหมด15ชั่วโมง​ค่ะ​ ที่เราไปทำจะมี​ นวกตัว​ ประคบ​ ทับหม้อ​เกลือ​ อบสมุนไพร​ค่ะ​ ทำแล้วดีไม่รุ้สึกหนาวๆตอนฝนตกค่ะ​ (เราก้อผ่าคลอด​เหมือน​กัน)​

ไม่แนะนำให้ทานนะค่ะแม่ อาจเสี่ยงตกเลือดได้นะค่ะ และยาจำพวกนี้จะผสมแอลกอฮอล์ซึ่งมันจะออกผ่านน้ำนมแม่ด้วย มีผลต่อสมองลูก ใช้วิธีอื่นแทนการทานยาและการอยู่ไฟก็ได้นะค่ะ เช่น อบสมุนไพร ทับหมอเกลือ ประคบร้อน สามารถไปทำได้ที่โรงพยาบาลทั่วไปได้จ้า

ส่วนมากถ้าเป็นสมุนไพร ไม่น่ามีอันตรายนะคะ ยกเว้นว่ามีส่วนผสมของสารเคมีที่เป็นอันตรายกับแม่ให้นม https://th.theasianparent.com/ไขข้อสงสัย-10-ข้อที่แม่ลูกอ่อนทำอะไรได้-vs-ไม่ได้-ในขณะให้นมลูก

ขอบคุณคร่า

บ้านนี้ผ่าคลอด ไม่อยุ่ไฟ ก็ไม่กินยาขับน้ำคาวปลานะคะ กลัวอันตราย​ค่ะ แล้วยิ่งให้นมน้องด้วย หมอก็ห้ามไม่ให้กินเพราะเดี๋ยวมันจะหมดไปเอง

ไม่ต้องกินจ้า เดี๋ยว​มันจะหยุดเองตามธรรมชาติ อย่าฟังมนุษย์​ข้างบ้านเยอะนะคะ ถ้ากินอาจจะตกเลือดได้

ไม่ควรทานค่ะ หลังคลอด ทานเพียงยาบำรุงเลือด แคลเซียม และอาหารที่มีธาตุเหล็กสูงก็พอค่ะ เน้นไปที่ทานอาหารให้ครบ 5 หมู่

แม่บ้านนี้ทานพริมค่ะ ไม่ได้อยู่ไฟเหมือนกัน ส่วนตัวคิดว่ากินแล้วได้ผลในเรื่องพุงยุบไวและระบบเผาผลาญดีขึ้นค่ะ

แม่เราให้กินตั้งแต่ออกจากโรงบาล แต่ตัวยาไม่มีส่วนผสมแอลกอฮอ ไม่ได้อยุ่ไปแต่อบสมุนไพรแทนวันละ15นาที

VIP Member

พ่อสามีพี่สาวให้ทานอันนี้ค่ะ ทานแล้วดีทั้งแม่และลูกค่ะ บำรุงแม่และส่งต่อทางน้ำนมให้ลูกด้วย

ข้างกล่องค่ะ

บ้านนี้ แม่เราบอกว่า ยาห้ามกิน รอให้แผลหายดี ค่อยไปอบสมุนไพร ขัดผิว เอา ช่วยได้เหมือนกันคะ

อีกเสียงนึงค่ะไม่ควรทานยาขับน้ำคาวปลาใดๆทั้งสิ้นค่ะ ร่างกายจะขับออกมาเองค่ะ

Câu hỏi liên quan