38 Các câu trả lời

2 เดือนน้ำหนักไม่ขึ้นเป็นปกติค่ะ เพราะช่วง3 เดือนแรก ลูกจะเติบโตจากสารอาหารที่แม่มีอยู่แล้ว คุณแม่ก็ทานปกติค่ะ ยังไม่ต้องทานมากขึ้นค่ะ เพราะ3 เดือนแรกทานเยอะน้ำหนักก็ลงแม่ค่ะ ไม่ได้ลงที่ลูก แค่ไม่ทานอาหารที่แม่ท้องห้ามทาน( บ้านนี้4เดือนกว่าน้ำหนักยังไม่ขึ้นเลยค่ะ แต่สิ่งที่ทานไปๆลงที่ลูกค่ะ น้ำหนักลูกดี )

ไม่ต้องกังวลเลยค่ะ เป็นปกติของไตรมาสแรก น้ำหนักไม่ขึ้นน่ะดีแล้วค่ะ จะได้ไม่ต้องกังวลมาลดช่วงหลังคลอด บ้านนี้น้ำหนักเพิ่งมาขึ้นตอน 5 เดือนค่ะ เดี๋ยวไตรมาสที่สามจะขึ้นจนคุมไม่อยู่เลยล่ะค่ะ

VIP Member

3 เดือนแรก ไม่ขึ้นและอาจจะลดลงไม่ต้องกังวลเพราะบางคนแพ้ท้อง+ลูกยังไม่ใช้สารอาหารจากแม่ค่ะ ส่วนเรา 5เดือนขึ้นมา 1 โล พอ 6 เดือนขึ้นมาอีก 3 พอ 7 เดือน ตอนนี้รวมเป็น 6 โล เด๋วจะมาแบบรวดเร็วมากค่า

บ้านนี้ 8 เดือนขึ้น 3 โล ตอนนี้ 9 เดือน 5 โลขึ้นมาอีกแค่ 2 โอเองจ้า อย่าห่วงเลยคะ ถ้าหมอตรวจลูกแข็งแรงดี ตามเกณฑ์ ไม่น่าห่วงจ้า

ใจเย็นๆค่ะแม่ 2 เดือนกว่าน่าจะยังไม่ขึ้นมาก บ้านนี้เกือบ 6 เดือนแล้วยังไม่ขึ้นสักโลเลยค่ะ แต่น้องน้ำหนักตามเกณฑ์นะคะ

บ้านนี้ 35w4d น้ำหนักขึ้นแค่3โลเองจ้า ไปซาวด์ดูน้ำหนักน้องมา ตอนนี้น้ำหนักน้องอยู่ที่2870g หมอบอกน้ำหนักลงน้องหมดเลย ❤️

เรา 5 เดือนกว่าก็แทบไม่ขึ้นค่ะ แต่ซาวด์แล้วลูกโตตามเกณฑ์ อย่ากังวลนะคะ ตั้งใจทานบำรุงลูกต่อไปค่ะ

3เดือนแรกน้องยังใช้สารอาหารจากถุงไข่แดงอยู่ค่ะ นนแม่ไม่ขึ้นไม่เป็นไรแล้วก็ยังไม่ต้องรีบบำรุง

26+1wแล้วค่ะ น้ำหนักไม่ขึ้น มีแต่ลงอย่างเดียว แต่น้ำหนักลูกมากกว่าเกณฑ์นิดนึงค่ะ น้ำหนักลงลูกค่ะ

VIP Member

ไม่เป็นไรค่ะ ตอน 2-5 เดือนแพ้น้ำหนักลดไปเลยค่ะ เดี่ยวพอเด็กเริ่มโตในครรภ์ แม่ก็จะเริ่มทานได้ค่ะ