33 Các câu trả lời

ก่อนผ่า เจ็บสุดแค่ตอนสวนสายปัสสาวะ แต่หลังผ่าเจ็บปวดสุดคือตอนลุกครั้งแรก นี่หน้ามืดด้วยค่ะ แต่มันจะผ่านไปได้ด้วยกำลังใจจากลูกน้อยนะคะ ขอให้แข็งแรงทั้งแม่และลูกนะคะ

ทีมผ่าเหมือนกันค่ะ แต่ถ้าเลือกใหม่ได้ คลอดเองดีกว่าค่ะ เพราะผ่าบ๊อกหลัง ไม่ปวดขณะผ่า หลังผ่าก็ไม่มากค่ะ แต่ตะปวดที่เอวมากๆประมาณ1เดือนเลย และต้องดูแลแผลยาวไปเลย 🙂

ชิวค่ะแม่ บ้านนี้บล็อคหลัง ออกมาจากห้องตัวสั่นดิกๆเลยค่ะ555 แต่ไม่รู้สึกหนาว พอยาชาหมดบ้านนี้ ไม่ค่อยเจ็บนะคะ เดินได้ชิวตั้งเเต่วันที่2ถอดสายฉี่เลยค่ะ🥰🥰🥰

บ้านนี้ผ่า2ท้อง เจ็บแค่2วันแรกค่ะ ถอดสายฉี่ไร ก็ลุกเดินเองสบายใจ ถือนํ้าเกลือไปมาจนพยาบาลบอกว่า นั่งพักบ้างก็ได้นะแม่ การผ่าไม่น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ

แม่บ้านนี้เป็นคนขี้กลัวมาก อยู่ดีคืนดี โดนจับผ่าแบบไม่ทันตั้งตัว เพราะครรภ์เป็นพิษ เอาเข้าจริงการผ่าไม่น่ากลัวเท่าคลอดเองค่ะ

ชิวมากค่ะแทบไม่รู้สึกอะไรเลยรุ้สึกตัวก็ตอนเสียงลูกร้องแล้วรอประมาณ3-4ชม.ยาชาหมดริดตอนนั้นคือปวดมากๆแทบจะร้องไห้เลยค่ะ

ชิวมากค่ะ อยากหลับคาเตียง แต่พยาบาลเรียกถามตลอด 🤣🤣 ตอนเข้าไปก็กลัวค่ะ แต่พอบล็อกหลังฉีดยาชาก็ชิวค่ะ

ตอนผ่าไม่เท่าไหร่หรอกคะเเต่ตอนที่เขาจะเอาลูกออกมาคือสุดดดเขากดตตรงข้างล่างเเถวเต้านมคะคือจุกสุดด

ชิวค่ะแทบหลับคาเตียงผ่า 🤣 ตอนลุกยืนครั้งแรกหลังผ่าคือสุด มันเจ็บแบบไหลจากหัวลงเท้าเลยแม่

ไม่เห็นอะไรหรอกแม่ หายใจเข้าออกให้เป็นจังหวะจะมีผู้ช่วยคอยเวียนมาคุยด้วย เราหมอผ่าไปคุยเรื่องข้าวกับผู้ช่วยไป ครื้นเครงมากค่ะ

ตอนผ่าไม่น่ากลัวเลยแม่ ชีวิตจริงคือตอนยาชาหมดฤทธิ์ค่ะ 😂😂 สู้ๆ นะคะ แป้บๆ จะเจอตัวเล็กแล้ว 🤗