เราจะจัดการยังไงกับคนหัวโบราณดีคะ????

แม่แฟนจะชอบมาพูดกะเราอยู่บ่อยๆ จะป้อนข้าวละ จะซื้อซีลีแล็คกับกล้วยมาไว้ป้อนมันละ พูดตอนลูกเราได้ สองอาทิตย์ เราก็ไม่สนใจ ไม่ป้อนไม่สนใจคำพูดเค้า แล้วก็ชอบถามย้ำๆอยู่ตลอด มึงไม่กลัวมันหิวหรอแต่พวกมึงยังหิวข้าวหิวน้ำ มึงคิดว่ามันไม่หิวหรอก #เราตอบไปว่า มันกินแค่นมมันก็อิ่มแล้ว (แถมตอบในใจอีกว่ามันบอกหรอว่ามันอยากกินข้าวอ่ะ) เราเล่าให้แฟนฟัง แฟนบอกแม่เค้าไปว่า ยังไม่ป้อนหรอก หมอเค้ายังไม่ให้ป้อนรอ 6 เดือนโน่น #แม่แฟนตอบกลับมาว่า ตอนมึงกูก็ป้อนตอนมึงได้ 3 วันนู่นไม่เห็นเป็นไร มึงไปเชื่อคำหมอหลายลูกมึงจะไม่โต ใครมาบ้านก็เล่าให้ฟังว่าป่านนี้มันยังไม่ป้อนข้าวลูกเลยลูกมันจะโตได้ไง ก็ไม่มีใครเห็นด้วยเลยว่าให้ป้อนข้าวนะ หลังจากวันนั้นมาก็ไม่ค่อยพูดถึงเรื่องป้อนข้าวอีก จนวันนี้ลูกเราครบ 1 เดือนเราอยู่บ้านกับลูก แฟนไม่อยู่ แม่แฟนเดินมาพูดกับเราอีกว่า วันไหนจะป้อนข้าวลูกอีก (มันเหมือนแบบปรี๊ดขึ้นสมองมาก เหมือนมาพูดปั่นประสาทให้เราโมโห) เราอยากรู้ว่าจะมีวิธีการจัดการยังไงเห้ออออ !!! เหนื่อยใจ ก็แค่อยากระบาย #คำไม่สุภาพก็ขอโทษด้วยนะคะ

90 Các câu trả lời

บ้านนี้ก้ออดจะทนเหมือนกันค่ะเขาบอกเลี้ยงสามีเรามาก้อแบบนั้นเคยพูดแล้ว.สรุปงอลกันค่ะอิแม่ได้แต่ภาวะนาให้ลูกแม่ปลอยภัย.เพราะแม่เองต้องออกนอกบ้านบ่อยๆลูกอยู่กับย่าก้อเข้าทางเขาเลย🙄🙄ห่วงลูกใจแทบขาดแต่ก้อทำไรไม่ได้ตอนนี้6เดือนแล้วโล่งอกหน่อยแม่สู้ๆนะ

บ้านนี้ไม่มีทางเอาไว้กับย่าเด็ดขาดค่ะ

เนาะทำไมคนแก่ที่บ้านนี่ชอบรู้ดีกว่าหมอ ลูกเราเคยเป็นแล้วป้อนข้าวกับกล้วยตอนสองเดือนอึไม่ออกเบ่งหน้าดำหน้าแดงนอนไม่หลับร้องไห้งอแง พอพาไปหาหมอ หมอก็สวนตูดเลยจ้าสงสารลูกมากๆเลยอึแข็งมาก หมอบอกว่าดีนะไส้ไม่แตก จากนั้นก็ไม่ป้อนอีกเลยค่ะ

สาเหตุที่อยากให้ป้อน เพราะกลัวหลานไม่อ้วน อยากถามไปว่า แล้วไม่กลัวหลานเจ็บปวดทรมานหรอ งงใจ

VIP Member

บ้านนี้ป้อนนมให้น้องอย่าเดียวจ้า ไม่เอาสิ่งอื่นนอกเหนือจากนมให้กินเลย เราเองจะโดนพ่อแม่ป้อนกล้วยป้อนซีลีแล็คมาแล้วก็ตาม แต่ลูกที่เราพึ่งเกิดมา จะให้เค้าจากไปเพราะคำโบราณไม่ได้นะคะ #สมัยก่อนแม่นาคยังตายเพราะคลอดลูกเพราะไม่มีหมอ(ตำแย)

จริงค่ะ แม่เรารู้ว่าแม่เราก็เลี้ยงเรามาแบบที่แม่แฟนเลี้ยงแฟนเรามาเหมือนกัน แม่เรายังไม่มาพูดถึงเรื่องป้อนข้าวลูกเลย แม่เราปล่อยให้เราเลี้ยงเอง ไม่มาบงการอะไรแบบนี้ แม่เราเข้าใจว่านี่มันสมัยไหนแล้ว

VIP Member

โอ้ยแม่ เจอเพื่อนแล้ว บ้านเรานี่มียาย(ทวดของลูก) เรียกได้ว่ายุคหินเลย แล้วชอบมาวิจารณ์การเลี้ยงลูกของเรา เราปรี๊ดมาก ทั้งๆที่เราเลี้ยงลูกตามวิธีที่หมอพยาบาลแนะนำ แกก็จะเถียงว่า กุเลี้ยงลูกมากี่คนๆ รอกทุกคน คือได้แต่เบ้ปากมองบนเลยจ้า

หัวอกเดียวกันค่ะ สู้ๆค่ะ

VIP Member

ถึงจะจูงแขนไปฟังหมอพูดก้ยากค่ะในเมื่อความคิดเค้าเป็นแบบนั้น บอกแม่ไปค่ะ แหม.....ก็ลูกแม่โชคดีที่เค้ารอดมาได้ด้วยตัวเอง ถ้าลูกหนูเป็นไรขึ้นมาแม่จะรับผิดชอบใช่มั้ย เอาผิดแม่ได้ใช่มั้ยแบบนี้ 😅😅😅 พูดไปก็หาว่าเราเถียงอีก เฮ้อ😩สู้ๆนะแม่

จริงค่ะ คนโชคดีก็โชคดีไป แล้วถ้าลูกเราเกิดเป็นคนที่โชคไม่ดีขึ้นมาล่ะ? จะมาเสียใจทีหลังไม่ได้นะ เพราะเอาไรคืนมาไม่ได้ เราจะย้ำคำนี้กับแฟนเราตลอดเพื่อให้แฟนเข้าใจเรา แล้วไปเคลียกับแม่เค้าเอาเอง

ขออนุญาตค่ะ ประสบการณ์จริงของเราเลยค่ะลูกคนแรกป้อนข้าวแต่2เดือนกว่าจะสามเดือนผ่านไปอาทิตย์กว่าลูกท้องเสียหนักมากร้องไห้งอแงไข้ขึ้นสูงพาไปหาหมอหมอบอกน้องลำไส้อักเสบให้หยุดป้อนข้าวน้องจนกว่าจะหกเดือน เพราะฟังคำย่าแฟนเหมือนกัน

ปู่ย่ารังแกฉันจริงๆค่ะ

VIP Member

นี่ก็เป็นเหมือนกันค่ะ เดือนแรกแม่กับพ่อบอกซื้อซีลีแลคมาป้อน เราเลยบอกว่าจะยังไม่ให้กินอะไรทั้งนั้นให้กินแต่นม 6 เดือนนู้นน ถึงจะให้กิน ถ้าพูดอีกจะย้ายหนีเลย ตั้งแต่นั้นก็ไม่พูดอีกเลย มีหลายเรื่องสารพัด พูดไปเลยค่ะ ยังไงก็ลูกเรา

นี่ก็บอกไปว่า 6 เดือนเค้าถึงให้ป้อน แม่สามีตอบกลับเรามาว่า 6 เดือนก็กินข้าวเม็ดแล้วไม่มากินข้าวบดหรอก

บอกแม่สามีไปนะคะว่านั่นมันสมัยเก่า ป้อนไปเดี๋ยว​ลำใส้​อุดตัน แล้วซีลีแลคเค้าก็ไม่กอนกันแล้วทุกวันนี้หมอบอกเหมือนมาม่าผู้​ใหญ่​นั่นแหล่ะ ไม่มีประโยชน์​รอซัก 4 เดือน​ให้หมอประเมิน​อีกทีว่าเริ่มป้อนได้รึยังค่ะ

อ้าว รู้แล้วจะให้กิน ไม่กล้ว​เค้าเป็นหรอ เกิดอะไรขึ้นมาจะทำไง แปลกเนาะ 😢😢

เหมือนเราเลย ลูกเราได้18วัน ที่บ้านเราบอกว่าถ้าได้1เดือนให้ป้อนซีลีแล็ตน้องจะได้อ้วนๆมีน้ำมีนวล เราตอบกลับไปเลยค่ะว่ากินแค่นมก็เพียงพอแล้วยังไม่จำเป็นต้องกินซีลีแล็ต เด็กมันโตตามวัยแค่นมแม่ก็เพียงพอมากแล้ว

จริงค่ะ พอเราบอกกินแค่นมมันก็อิ่มแล้ว ยังมีถามเรากลับอีกว่า แล้วมึงหิวข้าวไหม มึงยังหิวข้าวมันจะไม่หิวข้าวหรอ

บ้านนี้ก้อเป้นมาอยู่บ้านยายของเเฟน เค้าให้กินกล้วยเเต่ 2 เดือนกว่ส เราก้อบอกหมอห้ามให้รอ6เดือน เค้า้อบอกเค้าเลี้ยงมากี่คนก้อเลี้ยงเเบบนี้ เราพูดไรไม่ได้ม่มีปากมีเสียง เค้าให้ทำไรก้อต้องทำ เพราะมาอาศัยเค้ายุ😭

จริงค่ะ บ้านเค้าไม่ใช่บ้านเราน้อ