106 Các câu trả lời

เวลาคันพุง ก็จะเกาคะ เพราะว่าทนกับอาการคันไม่ได้คะ วิธีรักษาก้จะทาครีมลดรอยแตกเอาคะ แต่เหมือนยิ่งทา รอยแตกก้ยิ่งดำและเพิ่มขึ้นกว่าเดิมคะ

ทาครีม หรือ โลชั่น หรือ oil สูตรอ่อนโยนสำหรับใช้ระหว่างตั้งครรภ์เป็นประจำเพื่อไม่ให้ผิวแห้งจะได้ลดอาการคันและผิวแตกลาย ใช้มือลูบแทนการเกา

วิธีรับมือของบ้านนี้คือเอามือลูบที่ท้องและใช้ครีมทาผิวทาช่วยได้นิดหน่อยแต่สิ่งสำคัญต้องห้ามใจตัวเองไม่ให้เกานี้สำคัญมากเลยจริงๆค่ะ

เวลาที่รู้สึกคันพุงส่วนตัวจะใช้เบบี้ออยชโลมให้ทั่วท้อง บางทีก็ใช้เจลอโลเวร่าทาให้ทั่วเพื่อให้ท้องมีความชุ่มชื้นไม่เเตกลายค่ะ😅

คันท้อง จะไม่เกาเด็ดขาดค่ะ ใช้น้ำมันมะพร้าว หรือออย โลชั่น ครีมสำหรับคนท้อง และไม่อาบน้ำอุ่น ดื่มน้ำให้เพียงพอ ผิวจะได้ไม่แห้งค่ะ

TapFluencer

ทาครีมหลังอาบน้ำทุกเช้า-เย็น เป็นประจำ และเติมระหว่างวันด้วยค่ะ ใส่เสื้อผ้าที่ระบายอากาศได้ง่าย จะได้ไม่อับชื้นหากเหงื่อออกค่ะ

วิธีรับมือความคัน หลังอาบน้ำเสร็จเช็ดตัวให้ชุ่มๆใช้ออยทาค่ะ ทาท้องทาช่วงเอวค่ะ ดึกๆขี้เกียจลุกก็มือลูบๆคล่ำๆเผลอเกาก็มีค่ะ ^^

ทาครีม ลูบท้อง ช่วยให้หายคัน แต่ใช้ครีมมาหลายยี่ห้อมาก ยิ่งอายุครรภ์มากขึ้น ก็ยิ่งคันและแตกลายด้วย ต้องหา oil serum ดีๆ มาเป็นตัวช่วย

TapFluencer

ทาครีมบำรุง/ทาออยเช้า-เย็นถ้าคันใช้มือลูบๆเอาพยายามไม่เกาหลีกเลี่ยงใส่เสื้อผ้าที่ระคายเคืองผิวไม่รัดจนเกินไปก็จะช่วยได้จ้า

เมื่อรู้สึกคันจะใช้มือลูปๆท้องค่ะ ไม่เกาเด็ดขาด เพราะท้องจะแตกตามรอยเกาของเราเลยค่ะ จึงใช้มือลูปท้องเพื่อบรรเทาอาการคันค่ะ