9 Các câu trả lời

จริง ๆ แล้วชะอมก็จะเป็นอาหารที่แม่ท้องไม่ควรกินทั้งก่อนและหลังคลอดนะคะ เพราะเสี่ยงให้เป็นเก๊าท์และนมหดตอนให้นมลูกได้ค่ะ แต่ที่ว่ากินชะอมแล้วท้องเสียนี่ อาจเป็นเพราะกระบวนการปรุงหรือเปล่าคะ?

ไม่แปลกนะค่ะถ้าจะกินชะอมแล้วท้องเสีย เหมือนชะอมจะมีสารอะไรอย่างนึง ที่ทำให้ระบายท้องน่ะ เรากินทีไรถ่ายท้องเกือบทุกครั้ง ผักตำลึงอีกอย่าง จู๊ดๆเลย

เห็นด้วยค่ะว่าชะอมมีประโยชน์เยอะเลย ช่วยบำรุงสายตาด้วย แต่ทานเยอะไม่ดีนะคะ ยิ่งช่วงหลังคลอดไม่ควรกินเลย เดี๋ยวน้ำนมแห้ง

VIP Member

เป็นไปได้ค่ะ ชะอมในช่วงหน้าฝนหรือช่วงที่มีฝนตกชะอมจะมีรสเปรี้ยวและมีกลิ่นแรงกว่าปกติ และบางรายมีอาการท้องเสียได้ค่ะ

เหมือนว่าชะอมจะเป็นพืชที่มีการปนเปื้อนของเชื้อก่อโรคท้องเสีย ท้องร่วง ชื่อว่า ซาลโมเนลลา ถ้ากินดิบ ๆ อาจจะจู๊ด ๆ ได้ค่ะ

เคยท้องเสียเพราะชะอมเหมือนกันค่ะ จำได้ตอนนั้นว่าล้างไม่ค่อยสะอาดาแล้วเอาไปปรุงอาหารค่ะ

ของเราไม่เคยกินชะอมแล้วท้องเสียค่ะ แต่จะปวดท้องไป 2 วันเลย

บ้านนี้ชอบกินคะ แต่ก้ปกติดี

ปกติกินประจำเลยค่ะ เลยงงๆ

น่าจะแล้วแต่คนนะคะ

Câu hỏi liên quan