2 Các câu trả lời

ลูกบ้านนี้1-3เดือนก็ชอบบิดตัวค่ะแม่ แม่ต้องหาสาเหตุก่อนนะคะ เช็คผ้าอ้อมว่าเปียกแฉะไหม ดูท้องลูกว่ามีลักษณะแบบไหน ถ้าลูกท้องป่องมากอาจจะมีลักษณะเหมือนที่คุณแม่เม้นท์แรกบอก ถ้าน้องไม่เรอไม่ผายลม ให้จับขาลูกทำท่าปั่นจักรยาน เช็คดูว่าน้องหนาวหรือร้อนรู้ได้จากการใช้ปรอทวัดไข้นะคะให้เช็คดู น้องอาจจะหิวนม หรืออาจจะต้องการความอบอุ่น ลูกบ้านนี้ชอบให้อุ้มพาดบ่าค่ะอุ้มท่านี้ลูกจะหยุดร้องแต่ถ้าทำทุกทางแล้วไม่มีอะไรผิดปกติลูกยังคงปัสสาวะอุจจาระปกติ อาจจะเป็นอาการโคลิค ถ้าคุณแม่ไม่ไหวให้เดินออกไปสงบอารมณ์สักพักเปิดรูปลูกหรือคลิปของลูกดู หรือในเวลาว่างอาจจะดูตลกดูหนังฟังเพลง ให้เวลาตัวเองด้วยนะคะถ้าทุ่มเททุกวินาทีไปกับลูกคุณแม่จะเหนื่อยและอาจพลั้งทำร้ายลูกได้ ถ้าง่วงก็นอนหรือนอนให้นมลูกในท่านอนตะแคงถ้าคุณแม่ไม่นอนดิ้น เพราะเด็กวัยนี้จะหลับซะส่วนใหญ่ อย่าลืมนะคะแม่ไม่ไหวให้เดินออกมาใจเย็นลงแล้วค่อยเดินกลับไปหาลูก บ้านนี้ก็ทำแบบนี้จนตอนนี้ลูกจะ11เดือนแล้วค่ะ บ้านนี้เลี้ยงลูกคนเดียวอยู่กับลูกตลอดทุ่มเทเวลาให้กับลูกมากจนเกิดความเครียดบ้านนี้ก็ทำแบบที่แนะนำคุณแม่ไปก็ยังดีหน่อย สู้ๆนะคะแม่

ขอบคุณมากค่ะ

Super Mum

น้องน่าจะท้องอืดค่ะแม่ บิดตัวก็ปกติ แต่ถ้ามากๆ งอแงนี่คงไม่สบายตัว ไม่สบายท้อง ลดนมลง อุ้มเรอ อุ้มต่หน่อยหัวสูงๆ ทามหาหิงส์บางๆ ที่ฝ่าเท้าและท้องน้องค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ