ท้องแล้วแฟนอยากให้ทำแท่งค่ะ

แฟนเรียนจบแล้วค่ะกำลังหางานทำอยู่ จบวิศวะแต่เกรดไม่เยอะ คบกันมาจะเข้าปีที่3แล้ว พึ่งรู้ว่าท้องเมื่อเช้าวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เค้าอยากให้เราทำแท้งมาก แต่ใจเราไม่ทำแน่นอน มีวิธีไหนทำให้เค้าเปลี่ยนใจบ้างมั้ยคะ หรือเราควรเลิกไปเลยแต่ใจยังรักเค้ามากๆ ส่วนเหตุผลของเค้าคือ เค้าไม่พร้อม เค้ายังอยากทำงานซื้อนู้นนี้ที่เค้าอยากได้ ทางบ้านเค้าฐานะดีค่ะไม่ได้ยากจนอ่ะไร ทางบ้านเราเหมือนกัน ตอนนี้ยังไม่บอกใครค่ะ เครียดมากเลย #ป้องกันโดยการกินยาคุมแบบ30เม็ดค่ะ มีลืมกินบ้างแต่พอรู้ว่าลืมก็จะกินเลยตามที่ เภสัชแนะนำค่ะ Up1# อัปเดทค่ะ ตอนนี้บอกพ่อแม่ของตัวเองแล้วค่ะพ่อแม่โอเคดีใจด้วยว่าเราไม่คิดที่จะเอาเค้าออก ส่วนทางแม่แฟน เค้าก็ค่อนข้างจะเข้าค้างลูกชายเค้าค่ะ แต่แม่เค้าก็พูดว่ายังไงก็จะรับผิดชอบเช่นส่งเงินึ่าใช้จ่ายเลี้ยงดู เพราะตัวเราคงไม่อยากจะอยู่กับผู้ชายคนนี้แล้ว เพราะเค้ายังยืนยันคำเดิม ว่าให้เราไปเอาออกค่ะ

301 Các câu trả lời

VIP Member

แม่คิดดีแล้ว เอาเค้าไว้นั้นแหละ ลองบอกพ่อกับแม่ตัวเองดู เราว่าเค้าคงคิดเหมือนแม่แหละ เราก็ท้องก่อนแต่งงาน เราบอกพ่อกับแม่ก่อน ตอนแรกคิดว่าจะโดนด่า พอเอาเข้าจริงไม่เลย มีแต่คำแลอบใจมาเต็มเลย สู้ๆน่ะ

อย่าเอาเค้าออกนะคะ เพราะเค้าไม่รุเรื่องอะไรกับเราเลย ถ้าบ้านมีฐานะก้อกลับบ้านเราดีกว่าค่ะ พ่อแม่เราพร้อมที่จะอ้าแขนรับเราเสมอ ถึงเวลานั้นผู้ชายแหละที่จะเป็นฝ่ายเสียใจทีหลัง สู้ๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

เก็บลูกไว้นะคะ วันที่คุณไปหาหมอแล้วได้ฟังเสียงหัวใจลูกเต้น วันที่ลูกดิ้น วันนั้นจะเป็นวันที่คุณมีความสุขที่สุด วันที่คุณจะรักตัวน้อยๆที่อยู่ในท้อง รักทั้งๆที่ไม่รู้ว่าเขาหน้าตาเป็นยังไง สู้ๆนะคะ

ลองคุยกับครอบครัวสิค่ะ อย่าพึ่งตัดสินใจอะไร ทางบ้านมีฐานะไม่น่าจะเดือดร้อน ถ้าคุยกับเขาตอนนี้เรื่องเดิมคำตอบก็ต้องคงคำเดิม ลองคุยกับครอบครัวเรา แร่วให้ครอบครัวเราไปคุยกับครอบครัวเขาค่ะ จะดีกว่า

ถ้าเค้าอยากให้เอาออกแสดงให้เห็นว่าเค้ายังไม่มีความรับผิดชอบนะคะ ถ้าต้องเลือกจริงๆ ก็เลือกลูกเถอะค่ะ ทำแท้งไม่มีวันเจริญ อดทนเหนื่อยเลี้ยงคนเดียว เลี้ยงลูกให้ดี วันที่ลูกโตขึ้นเราจะสบายเองค่ะ

คุยกับครอบครัวค่ะ ปรึกษาพ่อแม่เรา แฟนถ้าเค้ามีความรับผิดชอบหรือรักเราเค้าก้จะไม่ทิ้งเรา แม่บ้านนี้ก้ท้องไม่พร้อมค่ะ แรกๆก้ทะเลาะกันแต่เค้าไม่ทิ้งเราจนตอนนี้เค้าอยากเจอหน้าลูกมากกว่าเราแร้ว

ผู้ชายแบบนี้ ตัดขาดไปเลยค่ะ อย่าให้ลูกมีพ่อไร้ความรับผิดชอบแบบนี้ค่ะ เลี้ยงลูกคิดถึงลูกให้มากๆค่ะ คุณจะลืมผู้ชายไปได้เอง ลูกคือทุกสิ่งทุกอย่างค่ะ ขอให้แข็งแรงทั้งแม่และลูกในท้องนะคะ สู้ๆค่ะ

ลองคิดทบทวนอีกครั้งนะค่ะคิดให้ดีๆๆๆจะเป็นเวรกรรมติดตัวเราไปตลอดชีวิตหากินไม่ขึ้นทำอะไรก้อไม่เจริญคุยกะแฟนดีๆๆๆเราต้องยอดอดยอมลำบากไปก่อนสักวันเราจะดีขึ้นเองค่ะสู้ๆๆๆพี่ขอเป็นกำลังใจให้

ไม่พร้อมยังไงก็ต้องดูแลจ้า เด็กทั้งคนค่ะอีกอย่างก็คือลูกของเรา แม่บ้านนี้คนแรกก็ท้องไม่พร้อมจ้า ยังเรียนกันทั้งคู่แต่ก็ต้องเอาลูกไว้ได้ลืมตาดูโลกค่ะ พอเห็นน่าลูกทุกอย่างจะเปลี่ยนค่ะ

VIP Member

เพื่อนเราก็เรียนวิทวะ​ ท้องตอนฝึกงาน​ เช่าหอกับแฟนเลี้ยงลูกจนหางานทำได้​ ถึงมีปัญหาบ้าง​ แต่ถ้าคนเป็นพ่อแม่จับมือกันแน่น​ ทุกอย่างย่อมผ่านไปได้​ #สู้ๆค่ะ​ ทำได้​ ท้องได้​ ก็เลี้ยงได้สิคะ