19 Các câu trả lời

เพื่อนเราเคยแนะนำว่าต้องลองหาอาหารกินไปเรื่อยจนเจอว่าอาหารใด กินแล้วถูกกับเรา แล้วถ่ายดี เพื่อนเราได้น้ำเต้าหู้ช่วยค่ะ ส่วนเราปกติทั่วไปไม่ท้องผูกค่ะ^^ ถ่ายเยอะเกินไปก้อไม่ดีอีกเนอะ^^

เรากินเลคติสค่ะ โพรไบโอติกสำหรับคุณแม่ตั้งครรภ์ ช่วยได้ดีมากค่ะ และก็จมูกข้าวไรเบอร์รี่ก็ช่วยได้เหมือนกันค่ะ พร้อมกับดื่มน้ำให้ได้วันละ 2-3 ลิตร ค่ะ

แม่บ้านนี้เคยเป็นจนถ่ายเป็นเลือดออกมา ถ่ายยาก หมอแนะนำให้ทานพวกผักใบเขียว ผลไม้ แล้วก็ดื่มน้ำเยอะๆ ค่ะ แม่บ้านนี้หายแล้ว แม่ลองดูนะคะ

บ้านนี้จะทานน้ำเปล่าวันละ 2-3 ลิตรค่ะแม่ ส่วนตัวคิดว่าช่วยเรื่องขับถ่ายได้ดี ส่วนผลไม้จะเน้นจำพวกผลไม้ตระกูลเบอร์รี่ค่ะ

กินน้ำมันเบอรี่ค่ะผลไม้100%นะคุนแม่บ้านนี้มีติดไว้ตู้เย็นตั้งแต่ช่วงแรกๆจนถึงตอนนี้36วีคแล้วไม่เคยท้องผูกเลยค่ะ

ดื่มน้ำเยอะๆค่ะ เน้นทานผักผลไม้ งดของทอดหรือทานของทอดน้อยลงค่ะ ช่วงไตรมาสแรกงดทานเผ็ดก่อนนะคะ ทำให้ท้องอืด ทรมานค่ะ

กินผักผลไม้เยอะๆค่ะแม่ช่วยได้เคยผูกจนเป็นเลือดหันมากินผักทุกวันี้วันละ2-3รอบแบบไม่เบ่งให้เจ็บตูดเลยค่ะ

VIP Member

แม่บ้านนี้เปลี่ยนมากินเมนูลวกผัก ปลา ไข่ต้ม และเน้นผลไม้เช่นแก้วมังกร รับรองการขับถ่ายดีขึ้นค่ะคุณแม่

กินน้ำลูกพรุน ตอนเช้า ตอนบ่ายกินน้ำอินทผาลำคะ ปกติเป็นคนท้องผูก แต่ตั้งแต่ท้องมาถ่ายทุกวันปกติเลยคะ

คุณหมอที่คลินิกแนะนำทานน้ำเปล่าเยอะๆนะคะ และอย่ากั้นฉี่ แนะนำกินผลไม้ที่มีส่วนช่วยขับถ่ายด้วยนะคะ