95 Các câu trả lời

VIP Member

บ้านนี้มีแต่แม่ตัวเองกับสามีคะที่บ่น หัวโบราณทั้งคู่เลย เข้ากันดีทุกเรื่อง พอแอบซื้อสามีก็เอาไปฟ้องแม่เรา เหนื่อยอกเหนื่อยใจมากเลยค่ะ 😅

ซื้อตอนคลอดจะลำบาคนะ เตรียมไม่ทัน หัวหมุนตามๆกัน ยิ่งถ้าครอบครัวไหนอยู่ต่างจังหวัดไม่มีคนคอยช่วย งานหนักเลย ค่อยซื้อเตรียมไว้บ้างดีกว่า

ไม่เกี่ยวหรอกค่ะ บ้านนี้เตรียมตั้งแต่ 4เดือน มาซักเก็บ เอาออกมาดู มาดม ทุกวันเลยค่ะ น้องคลอดมาตัวใหญ่ แข็งแรงดีค่ะ มันเป็นแค่ความเชื่อเนาะ

มันคือกุศโลบายที่ว่าถ้าเตรียมของไว้ก่อนเด็กจะไม่อยู่. แต่จริงๆแล้วถ้าเตรียมของไว้นานๆ ของอาจจะมีฝุ่นมีไรหรือจะเสียหายก่อนจะคลอดค่ะ

ขอบคุณทุกคอมเม้นนะค้ะ หายเครียดไปเยอะเลยค้ะได้แลกเปลี่ยนความคิดกัน ซื้อทีเดียวไม่ไหวค้ะหลายบาทแม่ก็เลยทยอยซื้อเตรียมไว้แบบนี้ค้ะ

คุณแม่ไม่ต้องเครียดค่ะ บ้านนี้ก็เตรียมไว้เหมือนกัน เชื่อมากก็ปวดหัว เราก็หัวราณนะบางอย่างแต่กับความเชื่อแบบนี้ไม่เอามาคิดมากค่ะ

บ้านนี้โดนแม่ผัวโทรมาด่าค้ะ แม่ซื้อเตรียมไว้ค้ะไม่สนใจ

VIP Member

ความเชื่อนี้ทำให้แม่หลายบ้านปวดหัวกันมานักต่อนักแล้ว😆😆😆😆 ถ้าไม่ทยอยเตรียมไว้ไปซื้อทีเดียวตอนใกล้คลอดใช้เงินหลายบาทอยู่นะ

TapFluencer

เตรียมตอนเดินไหว น่ะถูกแล้ว รอให้ท้องแก่แล้วไปเดินดูของ ไม่ไหวหรอกค่ะ คนโบราณเขาเตือนก็รับฟัง ค่ะๆ ไป อย่าเก็บเอามาคิดมากนะคะ

อย่าไปยึดติดกับสมัยเก่ามาเลยคะ...ตอนเราท้องแรกแม่ก็ไม่ให้เตรียมของไว้ พอคลอดแค่นั่นละวุ้นวายกันเลยทีเดียวคะวิ่งหาซื้อของ

บ้านนี้ทยอยซื้อค่ะ โดนแม่สามีว่าเหมือนกันแต่ไม่สนใจค่ะ เรากับสามีถือเรื่องเงินสำคัญกว่า เราคลอดแล้วลูกออกมาแข็งแรงดี