95 Các câu trả lời

ตลอดการตั้งครรภ์ 9 เดือน ทุกระยะมีความเสี่ยงจนกระทั่งคลอด อยู่ที่เราสะดวก บ้านนี้ก็เตรียมตั้งแต่เนิ่นๆแล้วก็เอาไปฝากบ้านแม่ไว้เพราะแม่ถือ คนละครึ่งทางที่แม่สบายใจกับเราสบายใจ จะได้สบายใจกันทั้งคู่ค่ะ ปล.น้องสองเดือนแล้วค่ะ

เตรียมไว้แบบนี้ดีกว่าจริงๆค้ะ

บ้านนี้ไม่มีความเชื่ออะไรที่ไม่สมเหตุสมผลเลยค่ะ ขนาดคุณยายของหลาน อายุ 70 แล้ว คุณยายยังซื้อของเตรียมไว้ให้หลานตั้งแต่แม่เพิ่งท้องได้ 3 เดือนเองค่ะ ตอนนี้ใกล้คลอดแล้ว ฝากที่ศิริราช หมอบอกว่าน้องแข็งแรงมากค่ะ ทุกอย่างดีงาม

VIP Member

บ้านนี้ก็ทะยอยฃื้อตอน 7 เดือนคะ ถ้าฃื้อใกล้ๆคลอด เดี๋ยวจะไม่มีเวลาหานะคะ และของบางอย่าง เช่น เสื้อผ้าเราต้องเอามาฃักด้วยคะ และอีกอย่างท้องโต เราคงไม่ไหวเดินหาของหรือทำความสะอาดแล้วคะ หรือถ้าฃื้อหลังคลอด เราจะไม่มีเวลาคะ

ทยอยซื้อค่ะ บ้านนี้ก็เริ่มดูๆไว้แล้ว เอาแค่ที่จำเป็นก่อนค่ะ เช่น พวกสำลี ชุดผูกหน้า ผ้าอ้อม ผ้าขนหนู(อาบน้ำ,ห่อตัว) ทิชชู่เปียก สบู่เหลว แป้งทาตัว เพราะของพวกนี้ต้องเตรียมซักนั่นนู่นนี่และคุณหมอจะถามหาเวลาไปคลอดค่า

บ้านนี้ทยอยตั้งแต่รู้เพศจ่ะ ที่บ้านไม่ให้ซื้อเหมือนกัน ด่าจนร้องไห้ก็มี แต่เราไม่ได้มีเงินตลอดเพราะต้องออกจากงาน อะไรพอจะซื้อได้ตอนที่ยังพอมีซื้อๆไว้ค่ะ มาซื้อทีเดียวตู้มเดียวหมดหลายบาทแน่ค่ะคุณแม่

บ้านนี้.ซื้อตอนท้อง7-8เดือน. ซื้อไว้เลย ขนาดเตียมไว้เกิบครบ ครบเลยล่ะแต่ทีล่ะน้อย. พอคลอดจริงๆๆ วุ่นวายมาก ของที่ซื้อไว้ไม่พอ. เราไม่สนใจเราเอาความสดวกค่ะ. ตอนนี้คลอดแล้วน้อง ปกติไม่ เจ็บไม่ป่วยเลยค่ะ

บ้านนี้ตอนแรกก็โดนห้ามค่ะแต่ก็ต้องพูดให้เข้าใจว่าสมัยกะสมัยนั้นไม่เหมือนกันแล้ว เราเลยได้ซื้อตอน8เดือน คคหสต.เราว่าของในห้างแพงมากแม่😂 เราเลยมาซื้อตามร้านขายของเด็กกับสั่งทางเน็ตถูกกว่าค่ะ😁

เราเตรียมไว้ตอน7เดือนกว่าๆ​ ที่บ้านไม่ได้ห้าม​ แต่ก็โดนคนที่ทำงานทักเหมือนกัน​ แต่ยุคสมัยนี้เตรียมไว้อุ่นใจกว่าค่ะ​ ดีกว่ากระทันหันแล้วเตรียมไม่ทัน​ ตอนนี้36วีคแล้วค่ะ​ รอคลอดตื่นเต้นมากๆค่ะ

ถือทำไม เงินมีน้อยก็ต้องทยอยซื้อคะ ซื้อทีเดียว เป็นหมื่นไม่ไหว บ้านนี้ซื้อตั้งแต่ 6 w คะ ต้อนนี้ ไม่มีที่อยู่แล้วคะ ของลูกเต็ม บ้าน ขาดแค่ 4 อย่าง ไว้ซื้อตอนคลอด เท่านั้นเอง

ไหนๆก็ซื้อแล้ว ไหนๆแม่สามีก็บอกเองแล้วว่าเอาไปฝากกับคนข้างบ้าน แม่ก็ซื้อให้มันครบแล้วเอาไปฝากคนข้างบ้านเลยล่ะกัน พอเริ่มใกล้ถึงเดือนคลอด ค่อยไปเอากลับมาที่บ้าน