2 Các câu trả lời

ถ้าใส่ต้องทำเรื่องว่าแม่เป็นผู้ปกครองลูกแต่เพียงผู้เดียวต่ออีกค่ะ ถ้าไม่ใส่ก็ได้ค่ะลูกเป็นสิทธิของแม่อยู่แล้วค่ะ ถ้าไม่ได้ทำเรื่องตอนเข้าโรงเรียนหรือทำเอกสารต่างๆ เช่นพาสปอร์ตถ้าใส่ไปจะต้องเรียกพ่อมาด้วยนะคะ และถ้าไม่ใส่ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็น ผช อยากเรียนนายร้อยอะไรแบบนี้จะเรียนได้มั้ย เพราะทหารต้องมีพ่อสัญชาติไทย แต่เรื่องเกณฑ์ทหาร ผช ทุกคนต่องเกณฑ์ค่ะ ลองพิมพ์หาข้อมูลดูในกูเกิ้ลเพิ่มเติมดูนะคะ

ยินดีค่า พอดีเราได้ลูกสาวแล้วก็เป็นซิงเกิ้ลมัมพอดี เราเลยว่าจะไม่ใส่ชื่อพ่อเด็ก หลานเราแม่เค้าเลิกกับพ่อตอนทำพาสปอร์ตเจ้าหน้าที่บอกให้ตามพ่อเด็กมาเซ็นชื่อด้วยค่ะ

ถ้าไม่ใส่มันก็ง่ายค่ะ ไม่ใส่ลงไปก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคะ