สอบถามวิธีอื่นๆเพิ่มน้ำหนักน้องหน่อยค่ะ

เอาแบบเร่งด่วนมากๆๆๆๆซึ่งเรามีเวลา1อาทิตย์ซึ่งมันน้อยมาก เราเพิ่งตรวจเจอพบว่าสายรกมีภาวะดูดซึมสารอาหารและออกซิเจนไม่ดีค่ะ ก่อนหน้านี้แม่และน้องทำน้ำหนักดีมาตลอดพอมาโค้งไตรมาส3กลีบเจอภาวะเสี่ยงนี้ค่ะ ตอนนี้แม่ครบ36week น้องหนักแค่1875 เองค่ะ น้องยังตัวเล็กมาก ซึ่งคุณหมอประเมินว่าอาจจะต้องรีบผ่าคลอดออกมาต่อสู้โลกข้างนอกจะดีกว่าในท้องค่ะ เพราะหากอยู่ในท้องรอเจ็บคลอดเองอาจจะอันตรายได้ค่ะ อาจจะขาดออกซิเจนได้ ปรึกษาแม่ๆหน่อยว่าเรามีเวลาแค่1สัปดาห์ เราจะเพิ่มน้ำหนักน้องแบบเร่งด่วนให้ถึง2,500ยังไงดีคะ ตอนนี้สูตรที่แม่ทำคือเริ่มจากวันนี้กินไข่ อกไก่ กล้วยทุกๆ2ชม.หรืิใครพอมีวิธีอื่นบ้างคะ

1 Các câu trả lời

กรณีสายรกดูดซึมอาหารได้ไม่ดี การทานอาหารเพิ่ม นน อาจจะช่วยได้ไม่ 100% นะคะคุณแม่ แต่ยังไงสู้ๆนะคะ ทานโปรตีนเยอะๆ ไก่ ปลา เน้นเลยค่ะ ดูดซึมง่าย ย่อยง่าย ไข่ต้มวันละ 3 ฟอง นมวันละ 2 แก้ว นมถั่วเหลืองสลับนมวัว หวานน้อยนะคะ โยเกิร์ตทานด้วยค่ะ ส่วนกล้วย คุณหมอเคยบอกว่าไม่ได้ทำให้น้อง นน เพิ่มโดยตรงนะคะ มีน้ำตาลมาก ทำให้แม่อ้วนมากกว่าค่ะ เน้นทานโปรตีนเยอะๆ อย่าลืมพักผ่อนให้เพียงพอนะคะ อย่างน้อยๆอีก 1 วีค นน น้องน่าจะถึง 2000g ค่ะคุณแม่

สู้ๆนะคะคุณแม่❤❤

Câu hỏi liên quan